Mua hộ 4 chứng chỉ giả bị xử lý như thế nào?

Ngày gửi: 20/08/2020 lúc 09:48:13

Mã số câu hỏi: HC68

Câu hỏi:

Chào luật sư, em muốn hỏi chút ạ,1 người bạn của em có mua hộ 4 chứng chỉ Tin học cho 4 người bạn, sau một thời gian thì 1 trong 4 người đó đi xin việc và bị phát hiện là chứng chỉ giả, sau đó cơ quan chức năng vào điều tra cũng phát hiện 3 chứng chỉ còn lại cũng là giả, vậy em muốn hỏi là người mua hộ 4 chứng chỉ có bị xử lý không (người mua hộ không sử dụng chứng chỉ giả, chỉ mua từ người làm chứng chỉ và hiện tại người làm ra chứng chỉ giả đã bị bắt) và nếu có thì bị xử lý như thế nào, em có đọc Nghị định 138/2013/ND-CP nhưng vẫn chưa rõ người bạn đó thuộc trường hợp nào có phải thuộc trường hợp bị phạt từ 10 triệu đến 20 triệu không ạ, nếu thuộc trường hợp này thì bạn em sẽ bị xử phạt cụ thể là bao nhiêu tiền ạ, mong sớm nhận được hồi đáp của luật sư, em cảm ơn luật sư ạ.?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Trường hợp 1: Nếu người sản xuất văn bằng giả bị xử lý vi phạm hành chính

Căn cứ, Điều 16, Nghị định 138/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định về việc xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giáo dục:

Điều 16. Vi phạm quy định về sử dụng và công khai thông tin cấp văn bằng, chứng chỉ

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi không cập nhật và công khai thông tin về cấp văn bằng, chứng chỉ trên trang thông tin điện tử của đơn vị.

2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng văn bằng, chứng chỉ của người khác hoặc sử dụng văn bằng chứng chỉ bị tẩy, xóa, sửa chữa.

3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi mua bán, sử dụng văn bằng, chứng chỉ giả.

4. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với hành vi làm giả văn bằng, chứng chỉ.

5. Hình thức xử phạt bổ sung: Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi vi phạm quy định tại các khoản 2, 3 và 4 Điều này.

Trong trường hợp này, bạn của bạn đã thực hiện hành vi mua, bán văn bằng chứng chỉ giả nên sẽ bị xử phạt hành chính từ 10 triệu đồng đến 20 triệu đồng.

rường hợp 2, Nếu người làm giả văn bằng, chứng chỉ bị xử lý theo pháp luật hình sự

Căn cứ Điều 267, Bộ luật hình sự 1999:

“Điều 267. Tội làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức

1. Người nào làm giả con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác của cơ quan, tổ chức hoặc sử dụng con dấu, tài liệu, giấy tờ đó nhằm lừa dối cơ quan, tổ chức hoặc công dân, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng hoặc bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến năm năm:

a) Có tổ chức;

b) Phạm tội nhiều lần;

c) Gây hậu quả nghiêm trọng;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng, thì bị phạt tù từ bốn năm đến bảy năm.

4. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng”.

Nếu người làm giả văn bằng chứng chỉ bị xử lý hình sự theo một trong các trường hợ trên thì người bạn của bạn thực hiện hành vi mua văn bằng giả rồi bán lại sẽ bị xử lý về tội đồng phạm theo điều 20, Bộ luật hình sự 1999 với vai trò người giúp sức trong việc thực hiện phạm tội

Điều 20. Đồng phạm

1. Đồng phạm là trường hợp có hai người trở lên cố ý cùng thực hiện một tội phạm.

2. Người tổ chức, người thực hành, người xúi giục, người giúp sức đều là những người đồng phạm.

Người thực hành là người trực tiếp thực hiện tội phạm.

Người tổ chức là người chủ mưu, cầm đầu, chỉ huy việc thực hiện tội phạm.

Người xúi giục là người kích động, dụ dỗ, thúc đẩy người khác thực hiện tội phạm.

Người giúp sức là người tạo những điều kiện tinh thần hoặc vật chất cho việc thực hiện tội phạm.

3. Phạm tội có tổ chức là hình thức đồng phạm có sự câu kết chặt chẽ giữa những người cùng thực hiện tội phạm

Căn cứ vào tính liên kết về hành vi cùng thực hiện một tội phạm, căn cứ vào hậu của do vụ án đồng phạm gây ra và các vấn đề liên quan tới nhân thân người phạm tội để tòa án ra quyết định xử phạt với bạn của bạn trong trường hợp này.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam

VĂN BẢN MỚI BAN HÀNH