Điều kiện hưởng trợ cấp lần đầu với kế toán của trường mầm non

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL32479

Câu hỏi:

Tôi làm kế toán công tác tại trường mầm non từ tháng 11 năm 2007 trước thuộc huyện Sìn Hồ, từ tháng 4 năm 2013 tách địa giới hành chính sang huyện Nậm Nhùn – tỉnh Lai Châu tới nay là năm 2016, trường được hưởng chế độ theo Nghị định 116/2010/NĐ-CP. Vậy thì tôi có được hưởng chế độ trợ cấp lần đầu không?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

– Nghị định 116/2010/NĐ-CP;

– Công văn 1784/BNV-TL

2. Nội dung tư vấn:

Theo như bạn trình bày, địa phương nơi bạn làm việc được hưởng chế độ trợ cấp theo quy định tại Nghị định 116/2010/NĐ-CP, theo đó bạn sẽ được được trợ cấp lần đầu nếu bạn đáp ứng điều kiện được quy định tại Điều 2 và Điều 6 Nghị định 116/2010/NĐ-CP. Cụ thể bạn phải là Cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang tới công tác ở vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn từ 3 năm trở lên đối với nữ và từ 5 năm trở lên đối với nam được hưởng trợ cấp bao gồm:

>>> Luật sư tư vấn pháp luật về trợ cấp khu vực đặc biệt khó khăn: 024.6294.9155

– Là sỹ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sỹ quan chuyên môn kỹ thuật và người hưởng lương từ ngân sách nhà nước, kể cả người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động trong quân đội nhân dân và công an nhân dân;

Bạn nêu trường của bạn đủ điều kiện được hưởng trợ cấp của Nghị định 116/2010/NĐ-CP tức trường của bạn thuộc đơn vị sự nghiệp công lập, bạn là kế toán tại trường từ tháng 11 năm 2007 liên tục đến năm 2016 đảm bảo điều kiện thời gian công tác từ 3 năm trở lên đối với nữ và từ 5 năm trở lên đối với nam nên đủ điều kiện để được hưởng trợ cấp lần đầu theo quy định tại Điều 6 Nghị định 116/2010/NĐ-CP với mức hưởng trợ cấp lần đầu bằng 10 tháng lương tối thiểu chung.

Tuy nhiên, nNhị định 116/2010/NĐ-CP có hiệu lực từ ngày 01/03/2011 do đó phụ cấp lần đầu chỉ áp dụng đối với trường hợp bạn tới công tác tại vùng đặc biệt khó khăn từ ngày 01/03/2011, bạn có thể tham khảo thêm Công văn 1784/BNV-TL của Bộ nội vụ trả lời ý kiến phản ánh của các Bộ, ngành, địa phương về những vướng mắc trong việc thực hiện Nghị định số 116/2010/NĐ-CP.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam