Có thể làm lại chứng minh thư vì bị thu giữ không?

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL33426

Câu hỏi:

Bạn tôi trước đi học nhưng học không xong nên mua bằng giả đại học, khi ra phường công chứng thì bị bắt giữ chứng minh nhân dân và bằng. Hiện bạn tôi đang rất lo lắng và hoang mang, định đi làm lại chứng minh nhân dân mà không biết có làm lại được không, nhờ luật sư giải đáp giùm ạ!  Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực tuyến của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam. Với thắc mắc của bạn, Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau: 1. Cơ sở pháp lý: – Nghị định 138/2013/NĐ-CP; – Nghị định 05/1999/NĐ-CP. 2.

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

– Nghị định 138/2013/NĐ-CP;

– Nghị định 05/1999/NĐ-CP.

2. Luật sư tư vấn:

Nghị định 05/1999/NĐ-CP quy định như sau về việc cấp đổi chứng minh nhân dân:

"Điều 5. Đổi, cấp lại Chứng minh nhân dân

1- Những trường hợp sau đây phải làm thủ tục đổi Chứng minh nhân dân :

a) Chứng minh nhân dân hết thời hạn sử dụng;

b) Chứng minh nhân dân hư hỏng không sử dụng được;

c) Thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh;

d) Thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương;

e) Thay đổi đặc điểm nhận dạng.

2- Trường hợp bị mất Chứng minh nhân dân thì phải làm thủ tục cấp lại."

Như vậy, việc cấp lại chứng minh nhân dân chỉ xảy ra khi làm mất chứng minh nhân dân. Việc bị thu giữ chứng minh nhân không được tính là bị mất do đó người bạn đó không được cấp lại chứng minh nhân dân.

Tại khoản 3 Điều 16 Nghị định 138/2013/NĐ-CP quy định:

"Điều 16. Vi phạm quy định về sử dụng và công khai thông tin cấp văn bằng, chứng chỉ

3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi mua bán, sử dụng văn bằng, chứng chỉ giả."

Theo đó, nếu bị xử lý vi phạm hành chính, bạn của bạn phải chịu mức phạt từ 10.000.000 đến 20.000.000 đối với hành vi sử dụng văn bằng, chứng chỉ giả. 

Trường hợp bị truy cứu trách nhiệm hình sự, bạn của bạn có thể bị xử lý theo quy định tại Điều 267 Bộ luật hình sự 1999 như sau:

"Điều 267. Tội làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức

1. Người nào làm giả con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác của cơ quan, tổ chức hoặc sử dụng con dấu, tài liệu, giấy tờ đó nhằm lừa dối cơ quan, tổ chức hoặc công dân, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng hoặc bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến năm năm:

>>> Luật sư tư vấn pháp luật hành chính qua tổng đài: 024.6294.9155

a) Có tổ chức;

b) Phạm tội nhiều lần;

c)  Gây hậu quả nghiêm trọng;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng, thì bị phạt tù từ bốn năm đến bảy năm.

4. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi  triệu đồng.''

Như vậy, trường hợp này, bạn của bạn không thể làm lại chứng minh thư nhân dân nhưng sau khi bị cơ quan có thẩm quyền xử lí vi phạm, bạn của bạn sẽ được trả lại chứng minh thư nhân dân này.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam