Cấp lại chứng minh thư nhân dân do sai ngày sinh

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số: HTPL30971

Câu hỏi:

Em có làm chứng minh nhân dân mà bị sai mất mục ngày sinh. Cho em hỏi, em có đính chính lại được hay không? Hồ sơ thực hiện như thế nào? Làm ơn trả lời giúp em.

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

1. Căn cứ pháp lý

– Nghị định 05/1999/NĐ-CP

– Nghị định 170/2007/NĐ-CP

2. Nội dung tư vấn

Căn cứ Điều 5 Nghị định 05/1999/NĐ-CP quy định đổi, cấp lại Chứng minh nhân dân như sau:

a) Chứng minh nhân dân hết thời hạn sử dụng;

b) Chứng minh nhân dân hư hỏng không sử dụng được;

c) Thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh;

d) Thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương;

e) Thay đổi đặc điểm nhận dạng.

2- Trường hợp bị mất Chứng minh nhân dân thì phải làm thủ tục cấp lại.''

Theo thông tin bạn cung cấp, trên Giấy chứng minh thư nhân dân bị sai ngày sinh. Do đó, bạn thực hiện thủ tục cấp lại Giấy chứng minh nhân dân theo quy định tại điểm b) Khoản 1 Điều 6 Nghị định 05/1999/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung tại Nghị định 170/2007/NĐ-CP như sau:

– Hồ sơ:

>>> Luật sư tư vấn cấp lại chứng minh thư nhân dân sai ngày sinh: 024.6294.9155

Đơn trình bày nêu rõ lý do xin cấp lại chứng minh nhân dân có xác nhận của công an phường, xã, thị trấn nơi thường trú.

Xuất trình hộ khẩu thường trú;

Xuất trình giấy khai sinh (bản chính và bản sao có chứng thực);

Chụp ảnh;

Khai tờ khai xin cấp Chứng minh nhân dân;

Nộp lại chứng minh nhân dân bị thay đổi nội dung;

– Cơ quan thực hiện: Cơ quan Công an cấp huyện, nơi bạn đăng ký thường trú.

– Thời hạn giải quyết: không quá 15 ngày đối với thành phố, thị xã; không quá 30 ngày đối với địa bàn khác kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, giấy tờ theo quy định. 

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam

Lưu ý: Nội dung tư vấn của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy vào từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách hay quy định mới của pháp luật.

Gửi yêu cầu tư vấn

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM