Xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi gây tiếng ồn trong khu tập thể

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL33312

Câu hỏi:

Gia đình tôi sống ở tầng 1 của một khu nhà tập thể cũ. Một hộ gia đình sống ở tầng 2 ngay trên nhà tôi có nuôi 2 con chó và liên tục gây ồn ào cả ngày lẫn đêm khiến gia đình tôi rất khó chịu. Tình trạng này đã tiếp diễn trong thời gian tương đối dài mặc dù đã có người góp ý nhưng họ vẫn không làm gì để cải thiện tình hình. Tiếng chó sủa cả ngày lẫn đêm rất khó chịu và phiền phức. Cả gia đình họ ở nhà nhưng không ai có dấu hiệu lên tiếng dạy bảo vật nuôi của mình. Trái lại còn cười đùa, trêu chọc để nó sủa lớn hơn, giằng giật xích gây ồn ào hơn. Luật sư cho tôi hỏi có quy định nào về hành vi gây tiếng ồn, làm mất trật tự khu tập thể liên quan đến vật nuôi mà có thể áp dụng trong trường hợp cụ thể này không? 

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

1. Căn cứ pháp lý

– Nghị định 167/2013/NĐ-CP.

2. Nội dung tư vấn

– Căn cứ Khoản 1 Điều 5 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa chát; phòng, chống bạo lực gia đình. 

"Điều 5. Vi phạm quy định về trật tự công cộng

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Có cử chỉ, lời nói thô bạo, khiêu khích, trêu ghẹo, xúc phạm danh dự, nhân phẩm của người khác;

b) Gây mất trật tự ở rạp hát, rạp chiếu phim, nhà văn hóa, câu lạc bộ, nơi biểu diễn nghệ thuật, nơi tổ chức các hoạt động thể dục, thể thao, lễ hội, triển lãm, hội chợ, trụ sở cơ quan, tổ chức, khu dân cư, trường học, bệnh viện, nhà ga, bến tàu, bến xe, trên đường phố, ở khu vực cửa khẩu, cảng hoặc ở nơi công cộng khác;

c) Thả rông động vật nuôi trong thành phố, thị xã hoặc nơi công cộng."

Theo Điểm b Khoản 1 Điều 5 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa chát; phòng, chống bạo lực gia đình nêu trên, đối với hành vi gây mất trật tự ở khu dân cư hoặc nơi công cộng thì bị xử phạt vi phạm hành chính từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng.

– Căn cứ Điều 6 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa chát; phòng, chống bạo lực gia đình như sau:

"Điều 6. Vi phạm quy định về bảo đảm sự yên tĩnh chung

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Gây tiếng động lớn, làm ồn ào, huyên náo tại khu dân cư, nơi công cộng trong khoảng thời gian từ 22 giờ ngày hôm trước đến 06 giờ sáng ngày hôm sau;

b) Không thực hiện các quy định về giữ yên tĩnh của bệnh viện, nhà điều dưỡng, trường học hoặc ở những nơi khác có quy định phải giữ yên tĩnh chung;

c) Bán hàng ăn, uống, hàng giải khát quá giờ quy định của Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương.

2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi: Dùng loa phóng thanh, chiêng, trống, còi, kèn hoặc các phương tiện khác để cổ động ở nơi công cộng mà không được phép của các cơ quan có thẩm quyền.

3. Hình thức xử phạt bổ sung:

Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi quy định tại Khoản 2 Điều này."

Như vây, căn cứ vào Điểm b Khoản 1 Điều 5 và Điểm a Khoản 1 Điều 6 Nghị định 167/2013/NĐ-CP về quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa chát; phòng, chống bạo lực gia đình nêu trên thì đối với hành vi gây mất trật tự công cộng ở khu dân cư thì bị xử phạt vi phạm hành chính từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam