Xử phạt mua bán và sử dụng trái phép chất ma túy

Ngày gửi: 12/02/2018 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL40982

Câu hỏi:

  Ba tôi là người nghiện ma túy và trong thời gian này ba tôi đã buôn bán một ít ma túy. Khi ba tôi bị bắt thì phát hiện trong người ông có khoảng 1 hoặc 2 tép với giá chỉ 100.000 đồng hoặc 200.000 đồng. Vậy xin hỏi Luật sư ba tôi có thể bị xử phạt như thế nào?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Theo Điều 194 Bộ luật hình sự quy định về tội tàng trữ, vận chuyển, mua bán trái phép hoặc chiếm đoạt chất ma túy

"1. Người nào tàng trữ, vận chuyển, mua bán trái phép hoặc chiếm đoạt chất ma tuý, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Có tổ chức;

b) Phạm tội nhiều lần

c) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn

đ) Vận chuyển, mua bán qua biên giới;

e) Sử dụng trẻ em vào việc phạm tội hoặc bán ma tuý cho trẻ em;

g) Nhựa thuốc phiện, nhựa cần sa hoặc cao côca có trọng lượng từ năm trăm gam đến dưới một kilôgam;

h) Hêrôin hoặc côcain có trọng lượng từ năm gam đến dưới ba mươi gam;

i) Lá, hoa, quả cây cần sa hoặc lá cây côca có trọng lượng từ mười kilôgam đến dưới hai mươi lăm kilôgam;

k) Quả thuốc phiện khô có trọng lượng từ năm mươi kilôgam đến dưới hai trăm kilôgam;

l) Quả thuốc phiện tươi có trọng lượng từ mười kilôgam đến dưới năm mươi kilôgam;

n) Các chất ma tuý khác ở thể lỏng từ một trăm mililít đến dưới hai trăm năm mươi mililít;

o) Có từ hai chất ma tuý trở lên mà tổng số lượng của các chất đó tương đương với số lượng chất ma tuý quy định tại một trong các điểm từ điểm g đến điểm n khoản 2 Điều này;

p) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười lăm năm đến hai mươi năm:

a) Nhựa thuốc phiện, nhựa cần sa hoặc cao côca có trọng lượng từ một kilôgam đến dưới năm kilôgam;

b) Hêrôin hoặc côcain có trọng lượng từ ba mươi gam đến dưới một trăm gam;

c) Lá, hoa, quả cây cần sa hoặc lá cây côca có trọng lượng từ hai mươi lăm kilôgam đến dưới bảy mươi lăm kilôgam;

Tàng trữ, vận chuyển bao nhiêu gam heroin thì bị tử hình?

d) Quả thuốc phiện khô có trọng lượng từ hai trăm kilôgam đến dưới sáu trăm kilôgam;

đ) Quả thuốc phiện tươi có trọng lượng từ năm mươi kilôgam đến dưới một trăm năm mươi kilôgam;

e) Các chất ma tuý khác ở thể rắn có trọng lượng từ một trăm gam đến dưới ba trăm gam;

g) Các chất ma tuý khác ở thể lỏng từ hai trăm năm mươi mililít đến dưới bảy trăm năm mươi mililít;

h) Có từ hai chất ma tuý trở lên mà tổng số lượng của các chất đó tương đương với số lượng chất ma tuý quy định tại một trong các điểm từ điểm a đến điểm g khoản 3 Điều này.

4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình:

a) Nhựa thuốc phiện, nhựa cần sa hoặc cao côca có trọng lượng từ năm kilôgam trở lên;

Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai

>>> Lut sư tư vn pháp lut trc tuyến qua tng đài: 024.6294.9155    

b) Hêrôin hoặc côcain có trọng lượng từ một trăm gam trở lên;

c) Lá, hoa, quả cây cần sa hoặc lá cây côca có trọng lượng từ bảy mươi lăm kilôgam trở lên;

d) Quả thuốc phiện khô có trọng lượng từ sáu trăm kilôgam trở lên;

đ) Quả thuốc phiện tươi có trọng lượng từ một trăm năm mươi kilôgam trở lên;

e) Các chất ma tuý khác ở thể rắn có trọng lượng từ ba trăm gam trở lên;

g) Các chất ma tuý khác ở thể lỏng từ bảy trăm năm mươi mililít trở lên;

h) Có từ hai chất ma tuý trở lên mà tổng số lượng của các chất đó tương đương với số lượng chất ma tuý quy định tại một trong các điểm từ điểm a đến điểm g khoản 4 Điều này.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm"

 Ba bạn là người sử dụng và buôn bán chất ma túy, như vậy sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự   .theo Khoản 1 Điều 194 nêu trên thì sẽ bị phạt tù từ 2 năm đến 7 năm

Khi ba bạn bị bắt, trên người có khoảng 1 đến 2 tép với giả chỉ 100.000 đến 200.000 đồng. Do bạn không cung cấp đủ thông tin nên vấn đề số ma túy đó thuộc loại nào, trọng lượng là bao nhiêu gam thì cần  cơ quan có chức năng làm rõ, từ đó có căn cứ kết luận mức hình phạt. Nếu trọng lượng nhỏ thì có thể chỉ phải chịu phạt từ 2 đến 7 năm tù. Theo điểm h Khoản 2 Điều 194 thì: “hêrôin hoặc côcain có trọng lượng từ năm gam đến dưới ba mươi gaam", hoặc theo điểm m “các chất ma túy khác ở thể rắn có trọng lượng từ hai mươi gam đến dưới một trăm   gam", thì sẽ bị phạt tù từ bảy đến mười lăm gam. Còn theo điểm b khoản 3: “hêrôin hoặc côcain có trọng lượng từ ba nươi gam đến dưới một trăm gam", hoặc theo điểm e Khoản 3 “các chất ma túy khác ở thể rắn có trọng lượng từ một trăm gam đến dưới ba trăm gam” thì sẽ bị phạt tù từ mười lăm đến hai mươi năm

Ngoài ra, cần xem xét thêm liệu ba bạn có tình tiết tăng nặng hay giảm nhẹ khôn  g. Điều 47 BLHS quy định người phạm tội phải có ít nhất 02 tình tiết giảm nhẹ được quy định tại khoản 1 Điều 46 thì Toà án mới có thể quyết định một hình phạt dưới mức thấp nhất của khung hình phạt mà điều luật đã quy định đối với hành vi phạm tội. Do đó, bạn nên kiểm tra xem liệu ba bạn có tình tiết giảm nhẹ không thì có thể sẽ được giảm mức tù.

Bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết có liên quan khác của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam:

– Hình phạt áp dụng đối với hành vi mua bán ma túy đá

– Phạm tội mua bán trái phép chất ma túy bị xử lý như thế nào?

– Tàng trữ trái phép chất ma túy tại nhà phạt bao nhiêu năm tù?

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Luật sư: 024.6294.9155  để được giải đáp.

——————————————————–

THAM KHẢO CÁC DỊCH VỤ CÓ LIÊN QUAN CỦA Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam:

– Tư vấn luật hình sự miễn phí

– Tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại

– Tư vấn luật miễn phí qua điện thoại

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam