Xử phạt hành vi một người có hai chứng minh nhân dân

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL33015

Câu hỏi:

Chào luật sư! Thưa luật sư năm 1986 tôi có làm chứng minh nhân dân nhưng không nhận được. Năm 1998 tôi làm lại chứng minh và khi nhận lại có cả chứng minh đã làm 2 năm trước. Do không để ý 1 trong 2 chứng minh bị sai tháng sinh. Năm 2008 tách huyện tôi đi đổi chứng minh nhưng số chứng minh tôi đăng kí trong sổ bảo hiểm xã hội lại là chứng minh sai tháng sinh (vì chứng minh đó bị thất lạc, sau này mới tìm lại được). Bây giờ tôi làm lại thì có bị phạt không? Mức phạt thế nào? Mong

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Nghị định 05/1999/NĐ-CP

Nghị định 167/2013/NĐ – CP

2. Nội dung tư vấn

Chứng minh nhân dân là một loại giấy tờ tùy thân của công dân do cơ quan Công an có thẩm quyền chứng nhận về những đặc điểm riêng và nội dung cơ bản của mỗi công dân trong độ tuổi do pháp luật quy định, nhằm bảo đảm thuận tiện việc thực hiện quyền, nghĩa vụ của công dân trong đi lại và thực hiện các giao dịch trên lãnh thổ Việt Nam.

“Điều 5. Đổi,cấp lại Chứng minh nhân dân

1.Những trường hợp sau đây phải làm thủ tục đổi Chứng minh nhân dân:

a)Chứng minh nhân dân hết thời hạn sử dụng;

b)Chứng minh nhân dân hư hỏng không sử dụng được;

c)Thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh;

d)Thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trựcthuộc Trung ương;

e)Thay đổi đặc điểm nhận dạng.

2.Trường hợp bị mất Chứng minh nhân dân thì phải làm thủ tục cấp lại.”

Việc bạn đi làm thủ tục cấp chứng minh nhân dân nhưng chưa được cấp mà đã thực hiện xin cấp chứng minh nhân dân mới là trái với quy định của pháp luật. Hành vi này sẽ bị xử phạt theo quy định của Nghị định 167/2013/NĐ – CP như sau: 

“Điều 9. Vi phạm quy định về quản lý, sử dụng chứng minh nhân dân

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Không xuất trình chứng minh nhân dân khi có yêu cầu kiểm tra của người có thẩm quyền;

b) Không thực hiện đúng quy định của pháp luật về cấp mới, cấp lại, đổi chứng minh nhân dân;

c) Không thực hiện đúng quy định của pháp luật về thu hồi, tạm giữ chứng minh nhân dân khi có yêu cầu của người có thẩm quyền.

[…]

Mức xử phạt cụ thể đối với hành vi không thực hiện đúng quy định pháp luật về cấp mới, cấp lại, đổi chứng minh nhân dân của bạn có thể bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam