Xử phạt hành vi đá bóng trên đường giao thông

Ngày gửi: 12/02/2018 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL33085

Câu hỏi:

  Xin chào luật sư, em muốn hỏi 1 vấn đề sau ạ. Nhà em ở gần đường nên buổi chiều chúng em có chơi đá bóng ở trước cửa nhà và có lấn chơi đá bóng ở đường. Vậy em xin hỏi, nếu bị xử phạt thì mức xử phạt là bao nhiêu? Căn cứ vào đâu? Em xin cảm ơn!

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Căn cứ vào điểm c Khoản 1 Điều 11 Nghị định 171/2013/ NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt

Điều 11. Xử phạt các hành vi vi phạm khác về quy tắc giao thông đường bộ

1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân, từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với tổ chức thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Phơi thóc, lúa, rơm, rạ, nông, lâm, hải sản trên đường bộ;

b) Tập trung đông người trái phép, nằm, ngồi trên đường gây cản trở giao thông;

c) Đá bóng, đá cầu, chơi cầu lông hoặc các hoạt động thể thao khác trái phép

>>> Lut sư tư vn pháp lut trc tuyến qua tng đài: 024.6294.9155    

Như vậy, với hành vi đá bóng của bạn thì bạn vi phạm vào điểm c Khoản 1 Điều 11 Nghị định 171/2013/ NĐ-CP, mức xử phạt đối với hành vi của bạn là phạt tiền từ  100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết có liên quan khác của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam:

– Hỏi về mức xử phạt khi dừng, đỗ phương tiện giao thông không đúng nơi quy định

– Các mức xử phạt khi người điều khiển tham gia giao thông bằng xe máy vượt quá tốc độ quy định

– Các mức xử phạt khi có nồng độ cồn trong người mà điều khiển phương tiện tham giagiao thông

——————————————————–

THAM KHẢO CÁC DỊCH VỤ CÓ LIÊN QUAN CỦA Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam:

– Tư vấn pháp luật miễn phí qua tổng đài về giao thông

– Tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại

– Tư vấn luật miễn phí qua điện thoại

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam