Dịch vụ doanh nghiệp online toàn quốc

Xử lý hành vi tổ chức đánh bạc

Ngày gửi: 25/08/2018 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL41788

Câu hỏi:

Luật sư cho em hỏi. Hôm qua bố em bị bắt về tội chứa chấp hội đánh bạc, nhưng thật ra là bố em chỉ là người trông coi và làm công ăn lương ở địa điểm bị bắt mà người đưa người đến đánh bài lại là ông chủ ở đây và có người lại khai báo với công an điều tra là bố em thu tiền phòng nữa. Luật sư cho em hỏi những điều em nêu trên không biết là bố em bị xử phạt như thế nào ạ?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

1.Cơ sở pháp lý

Bộ luật hình sự 2015

2. Nội dung tư vấn

Theo quy định tại Điều 322-Bộ luật hình sự năm 2015 về tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc như sau:

“1.Người nào tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc trái phép thuộc một trong các trường hợp sau, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

a)Tổ chức, sử dụng địa điểm thuộc quyền sở hữu, quản lý của mình để cho 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc hoặc cho 02 chiếu bạc trở lên mà số tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên;

b)Tổng số tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trong cùng 01 làn có giá trị 20.000.000 đồng trở lên;

c)Tổ chức nơi cầm cố tài sản cho người tham gia đánh bạc; lắp đặt trang thiết bị phục vụ cho việc đánh bạc; phân công người canh gác, người phục vụ, sắp đặt lối thoát khi bị vây bắt, sử dụng phương tiện để trợ giúp cho việc đánh bạc;

d)Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 321 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án  về tội này hoặc tội quy định tại Điều 321 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm:

a)Có tính chất chuyên nghiệp;

b)Thu lợi bất chính 50.000.000 đồng trở lên;

c)Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản”

Để truy cứu về tội tổ chức đánh bạc thì phải có các yếu tố cấu thành tội tổ chức đánh bạc như sau:

Về mặt chủ thể: Chủ thể của tội tổ chức đánh bạc là bất kỳ người nào có năng lực trách nhiệm hình sự.

Về mặt chủ quan: Người phạm tội thực hiện tội phạm này với lỗi cố ý

Về mặt khách quan: Đối với hành vi: có hành vi tập hợp, rủ rê, lôi kéo nhiều người (từ hai người trở lên) tham gia đánh bạc. Thông thường người đứng ra tổ chức có sự chuẩn bị, bàn bạc, sắp xếp kế hoạch đánh bạc rồi mới tập hợp, rủ rê những người khác tham gia

Ngoài dấu hiệu về hành vi nêu trên còn phải có một trong hai dấu hiệu bắt buộc sau đây:

+ Tổ chức đánh bạc với quy mô lớn, trong cùng một lúc cho 10 người đánh bạc trở lên hoặc cho từ hai chiếu bạc trở lên;

+ Có tổ chức nơi cầm cố tài sản cho người tham gia đánh bạc, có lắp đặt trang thiết bị phục vụ cho việc đánh bạc; khi đánh bạc có phân công người canh gác, người phục vụ, có sắp đặt lối thoát khi bị vây bắt, sử dụng phương tiện như ô tô, xe máy, điện thoại…để trợ giúp cho việc đánh bạc;

+ Người thực hiện một trong các hành vi nêu trên nếu không thuộc trường hợp được coi là có quy mô lớn thì phải thuộc trường hợp đã bị xử phạt hành chính về hành chính đánh bạc và hành vi tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc hoặc bị kết án về tội tổ chức đánh bạc, gá bạc chưa được xóa án tích mà còn vi phạm thì mới bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội này. Đây là dấu hiệu cấu thành cơ bản của tội tổ chức đánh bạc

Về mặt khách thể: Hành vi phạm tội nêu trên xâm phạm đến trật tự công cộng.

Theo như trình bày của bạn thì bố bạn chỉ là người trông coi và là người lao động tại địa điểm đó. Ngay từ ban đầu bố bạn không có hành vi đưa người khác đến đánh bạc, không có dấu hiệu tội phạm về tội này nên sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự.Trong trường hợp bố bạn biết về hành vi đánh bạc và tổ chức đánh bạc này nhưng không thông báo cho cơ quan chức năng thì có thể bị truy cứu về tội không tố giác tội phạm theo quy định tại Điều 19 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam