Xử lý hành vi lừa đảo qua mạng? Luật về lừa đảo qua mạng?

Ngày gửi: 21/06/2020 lúc 11:31:12

Mã số câu hỏi: HTPL41969

Câu hỏi:

Kính thưa Luật Sư em có một câu hỏi mong được giải đáp: Em có mua 1 cái laptop trên Chợ Tốt của người kia bán 2 triệu rưỡi, em với người kia có lên zalo để nói chuyện về thông tin và giá cả laptop sau khi chốt giá là 2 triệu rưỡi. Em nói đưa trước 1 triệu rưỡi còn 1 triệu 10 ngày sau em sẽ đưa đủ. Người kia đồng ý hai ngày sau giao thùng laptop cho em bằng điện nhưng thực tế người kia lừa tự đem laptop xuống cho em để lừa em lấy 1 triệu rưỡi trong thùng đó không phải là laptop mà toàn là gỗ cây không. Kính thưa luật sư cho em hỏi đây có phải là lừa đảo qua mạng hay không và xử lý như thế nào của pháp luật. Em thành thật rất cảm ơn. Em nghe cán bộ điều tra nói hành vi tên là lừa đảo qua mạng nên nặng không lừa đảo thông thường mức phạt cũng rất là nặng như vậy có đúng hay là sai! Kính thưa luật sư giải đáp giúp em. Em xin cảm ơn!

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Bộ luật hình sự 2015 tại Điều 174 có quy định về tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản như sau:

“1. Người nào bằng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm;

b) Đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 173, 175 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ”

Luật sư tư vấn pháp luật lừa đảo chiếm đoạt tài sản qua mạng:024.6294.9155

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam