Xe máy điện có phải đăng ký không?

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số: HTPL30934

Câu hỏi:

Xin luật sư cho biết xe máy điện giant 133s mini plus tốc độ 40km/h, dòng điện 12ah. Có phải đăng ký không ạ? Cháu hỏi chủ cửa hàng bán xe nói xe này không phải đăng ký vì động cơ nhỏ có đúng không ạ? Và để đăng ký được thì xe mua cần những giấy tờ gì? Cháu cảm ơn?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Tại Luật Giao thông đường bộ 2008 có quy định như sau:

Phương tiện giao thông cơ giới đường bộ (sau đây gọi là xe cơ giới) gồm xe ô tô; máy kéo; rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo bởi xe ô tô, máy kéo; xe mô tô hai bánh; xe mô tô ba bánh; xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự.

Tại Điểm d Khoản 1 Điều 3 Nghị định 46/2016/NĐ-CP có quy định như sau:

Điều 3. Giải thích từ ngữ

1. Lĩnh vực giao thông đường bộ:

d) Xe máy điện là xe gắn máy được dẫn động bằng động cơ điện có công suất lớn nhất không lớn hơn 4 kW, có vận tốc thiết kế lớn nhất không lớn hơn 50 km/h;

Căn cứ theo các quy định trên thì xe điện giant 133s mini plus tốc độ 40km/h, dòng điện 12ah được xác định là xe máy điện và theo quy định tại khoản 3 Điều 53 Luật Giao thông đường bộ 2008 thì xe cơ giới phải đăng kí và gắn biển số do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

>>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài: 024.6294.9155

Tại Điều 7 Thông tư 15/2014/TT-BCA có quy định về hồ sơ đăng ký xe bao gồm:

Điều 7. Hồ sơ đăng ký xe

1. Giấy khai đăng ký xe.

2. Giấy tờ của chủ xe.

3. Giấy tờ của xe.

Theo quy định tại Điều 10 Thông tư 15/2014/TT-BCA thì Giấy tờ của xe bao gồm:

Hợp đồng mua bán xe;

Hóa đơn mua bán xe;

Chứng từ nguồn gốc: Giấy chứng nhận an toàn kĩ thuận và bảo vệ môi trường xe cơ giới nhập khẩu.

Các quy định mới nhất về tham gia giao thông bằng xe đạp điện

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam

Lưu ý: Nội dung tư vấn của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy vào từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách hay quy định mới của pháp luật.

Gửi yêu cầu tư vấn

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

THỦ TỤC HÀNH CHÍNH