Vào ngành quân đội bằng việc đi nghĩa vụ quân sự

Ngày gửi: 11/02/2018 lúc 10:33:36

Mã số câu hỏi: HTPL32521

Câu hỏi:

Em năm nay 21 tuổi có bằng tốt nghiệp cấp 2 và kiến thức về Trợ Lý Kiến Trúc Sư ở Trung Cấp Nghề( nửa vời). Xin Hỏi, em muốn đi vào Ngành Quân Đội Nhân Dân Việt Nam bằng đường nghĩa vụ quân sự được không ạ?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Theo quy định tại Luật nghĩa vụ quân sự thì tiêu chuẩn gọi nhập ngũ đó là:

Điều 31. Tiêu chuẩn công dân được gọi nhập ngũ và thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân

1. Công dân được gọi nhập ngũ khi có đủ các tiêu chuẩn sau đây:

a) Lý lịch rõ ràng;

b) Chấp hành nghiêm đường lối, chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước;

d) Có trình độ văn hóa phù hợp.

2. Tiêu chuẩn công dân được gọi thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân theo quy định tại Điều 7 của Luật Công an nhân dân.

>>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài: 024.6294.9155

Bạn trình bày bạn 21 tuổi có bằng tốt nghiệp cấp 2 và kiến thức về Trợ Lý Kiến Trúc Sư ở Trung Cấp Nghề việc bạn muốn theo ngành quân đội bằng con đường quân đội nhân dân thì cần đảm bảo đúng điều kiện cụ thể:

Điều 32. Công nhận binh sĩ tại ngũ

Công dân đến 17 tuổi, có nguyện vọng phục vụ lâu dài trong Quân đội nhân dân, có đủ tiêu chuẩn theo quy định của pháp luật, đang học tập tại nhà trường quân đội thì được công nhận là binh sĩ tại ngũ.

Bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết có liên quan khác của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam:

– Tốt nghiệp đại học xong có phải đi nghĩa vụ quân sự?

– Đi nghĩa vụ quân sự có được tạm hoãn hợp đồng lao động?

– Phân loại sức khỏe khám nghĩa vụ quân sự

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Luật sư: 024.6294.9155  để được giải đáp.

——————————————————–

THAM KHẢO CÁC DỊCH VỤ CÓ LIÊN QUAN CỦA Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam:

Thời gian làm xã đội trưởng có được tính hưởng bảo hiểm xã hội?

–  Luật sư tư vấn luật trực tuyến qua điện thoại

–  Tổng đài tư vấn luật miễn phí 024.6294.9155

–  Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến miễn phí qua tổng đài 24/7

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam

THỦ TỤC HÀNH CHÍNH