Dịch vụ doanh nghiệp online toàn quốc

Tự ý phá khóa lấy đồ bán để trừ nợ thì có vi phạm pháp luật không?

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL41702

Câu hỏi:

Tôi có thuê xưởng sản xuất và có nợ tiền thuê mặt bằng 5 tháng, trong thời gian tôi đi vắng không có mặt ở xưởng, và chủ xưởng tự ý cắt khóa mở xửởng, cùng một số người thanh lý toàn bộ máy móc của tôi tri giá vài trăm triệu. Vậy chủ xưởng và những người kia có vi phạm pháp luật không?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Trường hợp của bạn, có thuê xưởng nhưng do nợ tiền thuê xưởng tới 5 tháng. Khi bạn không có mặt ở xưởng, chủ xưởng tự ý cắt khóa mở xửởng, cùng một số người thanh lý toàn bộ máy móc của bạn có giá trị vài trăm triệu đồng. Xét hành vi này có thể cấu thành tội trộm cắp tài sản theo Điều 138 Bộ luật hình sự sửa đổi, bổ sung năm 2009:

“Điều 138. Tội trộm cắp tài sản

1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

a) Có tổ chức;

c)  Tái phạm nguy hiểm;

d) Dùng thủ đoạn xảo quyệt, nguy hiểm;

đ) Hành hung để tẩu thoát;

e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

g)  Gây hậu quả nghiêm trọng.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:

a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng”.

>>> Lut sư tư vn pháp lut trc tuyến qua tng đài: 024.6294.9155

Theo đó, người nào trộm cắp tài sản của người khác có giá trị từ hai triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 138 Bộ luật hình sự sửa đổi, bổ sung năm 2009 về tội trộm cắp tài sản.

Chưa lấy trộm được tài sản, có bị coi là phạm tội không?

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam