Tư vấn về việc chỉnh sửa tên trên bằng cao đẳng

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL33237

Câu hỏi:

Chào Luật sư! Em xin phép được trình bày nội dung của em như sau ạ: Em tốt nghiệp cao đẳng cách đây 1 năm, Sau khi ra trường em mới để ý ra là cái bằng tốt nghiệp cao đẳng của em bị sai tên. tên của em là Sỹ thống nhất trong tất cả các giấy tờ tùy thân. nhưng riêng cái bằng cao đẳng tên là Sĩ. em có lên trường và phản hồi thì người ta nói là: Em đã ký tên và xác nhận những thông tin trên giấy chứng nhận tốt nghiệp. Lúc đó em có ký nhận và em không xem kỹ. giờ người ta không làm cho em thủ tục xác nhận hai người là một. Em có về chính quyền địa phương xác nhận cho em hai tên là một rồi. Còn phía nhà trường thì nhất quyết không chịu phối hợp, em đã chịu hoàn toàn trách nhiệm lỗi sai thuộc về mình, còn nói em không thuộc diện để làm cái giấy xác nhận người có hai tên là một người. và em còn 1 bằng chứng là lúc có cái giấy nhập học ấy tên của em cũng là Sĩ, nhà trường vẫn không giải quyết, làm mọi việc trở nên phức tạp. Người ta bảo là giấy báo nhập học lấy từ giấy báo điểm thi đại học . mà giấy báo điểm thi đại học của em là Sỹ. Tóm lại sau 4 lần lên nộp đơn và làm mọi thủ tục thì nhà trường chốt lại về thêm tên gọi khác trong giấy chứng minh nhân dân. Em muốn hỏi có cách nào giải quyết không? 

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Theo quy định của Thông tư số 19/2015/TT-BGDĐT ban hành Quy chế quản lý bằng tốt nghiệp trung học cơ sở, bằng tốt nghiệp trung học phổ thông, văn bằng giáo dục đại học và chứng chỉ của hệ thống giáo dục quốc dân thì người được cấp văn bằng, chứng chỉ có quyền yêu cầu cơ quan cáp văn bẳng, chứng chỉ chỉnh sửa các nội dung ghi trên văn bằng, chứng chỉ

Điều 25 Thông tư số 19/2015/TT-BGDĐT quy định về các trường hợp chỉnh sửa nội dung văn bằng, chứng chỉ như sau:

“Điều 25. Các trường hợp chỉnh sửa nội dung văn bằng, chứng chỉ

Người được cấp văn bằng, chứng chỉ có quyền yêu cầu chỉnh sửa nội dung ghi trên văn bằng, chứng chỉ trong trường hợp sau khi được cấp văn bằng, chứng chỉ, người học được cơ quan có thẩm quyền quyết định hoặc xác nhận việc thay đổi hoặc cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính, bổ sung hộ tịch, điều chỉnh hộ tịch, đăng ký khai sinh quá hạn, đăng ký lại việc sinh theo quy định của pháp luật.”

Như vậy, đối chiếu quy định vào trường hợp của bạn, thì việc chỉnh sửa thông tin trên văn bằng chứng chỉ áp dụng khi sau khi được cấp văn bằng, chứng chỉ, bạn được cơ quan có thẩm quyền thay đổi hoặc cải chính hộ tịch, điều chỉnh hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính, bổ sung hộ tịch, đăng ký khai sinh quá hạn, đăng ký lại việc sinh theo quy định của pháp luật.

Nếu sau khi có xác nhận của cơ quan có thẩm quyền thì bạn cần chuẩn bị hồ sơ gồm:

+ Đơn đề nghị chỉnh sửa văn bằng, chứng chỉ;

+ Văn bằng, chứng chỉ đề nghị chỉnh sửa;

+ Quyết định cho phép thay đổi hoặc cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính đối với trường hợp chỉnh sửa văn bằng, chứng chỉ do thay đổi hoặc cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính;

+ Giấy khai sinh đối với trường hợp chỉnh sửa văn bằng, chứng chỉ do bổ sung hộ lịch, điều chỉnh hộ tịch, đăng ký lại việc sinh, đăng ký khai sinh quá hạn;

+ Chứng minh thư nhân dân hoặc hộ chiếu hoặc giấy tờ tùy thân hợp pháp khác có ảnh của người được cấp văn bằng, chứng chỉ;

Việc nộp hồ sơ có thể thực hiện bằng cách nộp trực tiếp hoặc gửi qua đường bưu điện;

Trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, cơ quan có thẩm quyền chỉnh sửa nội dung văn bằng, chứng chỉ xem xét quyết định việc chỉnh sửa; nếu không chỉnh sửa thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do;

Việc chỉnh sửa nội dung văn bằng, chứng chỉ được thực hiện bằng quyết định chỉnh sửa; không chỉnh sửa trực tiếp trên văn bằng, chứng chỉ;

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam