Tư vấn về chế độ bảo hiểm y tế khi cấp mã thẻ khác ?

Ngày gửi: 20/08/2020 lúc 09:48:13

Mã số: LD122

Câu hỏi:

Chào luật sư! tôi có câu hỏi này, mong các luật sư tư vấn giúp tôi. Bố tôi hiện đang điều trị theo bảo hiểm y tế của doanh nghiệp đến ngày 31/12/2015 thì thẻ bảo hiểm hết hạn, nhưng trong thời gian này bố tôi vẫn đang nằm viện, sau đó tôi chuyển bảo hiểm y tế của bố sang hộ gia đình với mã thẻ khác và bắt đầu áp dụng từ ngày 01/01/2016. Như vậy bố tôi có được hưởng chế độ bảo hiểm y tế như theo thẻ cũ hay không, vì hiện tại bố tôi đang điều trị đúng tuyến theo mã thẻ cũ. xin cảm ơn các luật sư!

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Theo điều 5 Quyết định 1351/QĐ-BHXH ban hành mã số ghi trên thẻ bảo hiểm y tế 2015 quy định:

"Điều 5. Quy định chuyển tiếp

Thẻ BHYT cấp trước thời điểm Quyết định này có hiệu lực mà còn thời hạn sử dụng sau ngày 31/12/2015 thì tiếp tục được sử dụng để khám bệnh, chữa bệnh. Việc thực hiện chuyển đổi mã số ghi trên thẻ BHYT theo Quyết định này, Bảo hiểm xã hội Việt Nam sẽ có văn bản hướng dẫn cụ thể."

Như vây, thẻ BHYT cũ đã hết hạn sử dụng, nên bạn phải sử sụng theo thẻ BHYT mới. Việc bố bạn điều trị tại bệnh viện đó sẽ không có gì thay đổi nếu bạn đăng ký cơ sở khám chữa bệnh ban đàu của bố bạn tại bệnh viễn đó, còn nếu không phải bệnh viễn đó thì bạn có thể xin chuyển tại đầu mỗi quý.

Theo quy định tại Điều 26 về đăng ký khám, chữa bệnh bảo hiểm y tế như sau:

"Điều 26. Đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế có quyền đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến xã, tuyến huyện hoặc tương đương; trừ trường hợp được đăng ký tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến tỉnh hoặc tuyến trung ương theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế.

Trường hợp người tham gia bảo hiểm y tế phải làm việc lưu động hoặc đến tạm trú tại địa phương khác thì được khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh phù hợp với tuyến chuyên môn kỹ thuật và nơi người đó đang làm việc lưu động, tạm trú theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế.

2. Người tham gia bảo hiểm y tế được thay đổi cơ sở đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu vào đầu mỗi quý.

3. Tên cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu được ghi trong thẻ bảo hiểm y tế."

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam

Lưu ý: Nội dung tư vấn của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy vào từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách hay quy định mới của pháp luật.

Gửi yêu cầu tư vấn

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

VĂN BẢN MỚI BAN HÀNH