Tư vấn nghỉ thai sản có được hưởng lương không ?

Ngày gửi: 20/08/2020 lúc 09:48:13

Mã số: LD78

Câu hỏi:

Vừa qua công ty em có thưởng tết dương lịch 2016 kèm theo công văn là chỉ áp dụng cho nhân viên có ngày công làm việc những tháng 05,06,07/2015 và phải có mặt đến ngày 10/12/2015. Và em đang nghỉ thai sản thời gian nghỉ của em bắt đầu từ ngày 23/10/2015 -23/05/2016 , khoảng thời gian 3 tháng 05,06,07/2015 em vẫn đi làm , tuy nhiên phía công ty không chuyển tiền thưởng cho em, khi em gọi điện thoại hỏi thăm thì phía công ty quản lý nói là em đang nghỉ thai sản không có mặt ở công ty đến ngày 10/12/2015 như công văn yêu cầu nên em không được hưởng.

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Dựa trên thông tin bạn cung cấp cho chúng tôi , chúng tôi xin tư vấn vấn đề của bạn như sau :

Theo Điều 103 Bộ luật lao độnh 2012 quy định Tiền thưởng như sau :

" 1. Tiền thưởng là khoản tiền mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động căn cứ vào kết quả sản xuất kinh doanh hằng năm và mức độ hoàn thành công việc của người lao động.

2. Quy chế thưởng do người sử dụng lao động quyết định và công bố công khai tại nơi làm việc sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở.".

Như vậy, tiền thưởng tết, lương tháng thứ 13 là không bắt buộc. Việc có khoản tiền này hay không phụ thuộc vào kết quả sản xuất kinh doanh hằng năm và mức độ hoàn thành công việc của người lao động, và phụ thuộc vào quy chế, quy định nội bộ của công ty. Theo đó , công ty bạn có thưởng tết dương lịch 2016 kèm theo công văn là chỉ áp dụng cho nhân viên có ngày công làm việc những tháng 05,06,07/2015 và phải có mặt đến ngày 10/12/2015. Và bạn đang nghỉ thai sản thời gian nghỉ của bạn bắt đầu từ ngày 23/10/2015 -23/05/2016, khoảng thời gian 3 tháng 05,06,07/2015 bạn vẫn đi làm, tuy nhiên bạn lại không có mặt đến ngày 10/12/2015 nên không đáp ứng được điều kiện hưởng tiền thưởng này theo quy chế mà người sử dụng lao động đưa ra.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam

Lưu ý: Nội dung tư vấn của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy vào từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách hay quy định mới của pháp luật.

Gửi yêu cầu tư vấn

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM