Truy thu tiền phụ cấp kiêm nhiệm chức danh

Ngày gửi: 20/08/2020 lúc 09:48:13

Mã số câu hỏi: LD211

Câu hỏi:

Chào Luật sư! Tôi là phó hiệu trưởng kiêm chủ tịch công đoàn trường. Năm 2012 và 2013 tôi được nhận chế độ phụ cấp kiêm nhiệm chức danh theo Thông tư 28/2009/TT - BGDĐT (mỗi tuần 3 tiết) với tổng số tiền là 20.310.000 đồng. Nay cấp trên, cho rằng việc chi trả như trên là chưa đúng theo tinh thần văn bản và đề nghị thu hồi số tiền trên trong thời gian là 15 ngày (kể từ ngày có quyết định) và thu 1 lần, trong khi lương tôi (kể cả các khoản phụ cấp ) chỉ được khoảng 9 triệu. Tôi muốn biết việc truy thu như vậy là phù hợp chưa và văn bản nào hướng dẫn? Xin cảm ơn!

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Căn cứ Điều 7 của quy định chế độ làm việc đối với giáo viên phổ thông ban hành kèm Thông tư 28/2009/TT-BGDĐT quy định về chế độ định mức tiết dạy đối với Hiệu trưởng và phó Hiệu trưởng như sau:

"1. Hiệu trưởng, Phó hiệu trưởng trường phổ thông có nhiệm vụ giảng dạy một số tiết để nắm được nội dung, chương trình giáo dục và tình hình học tập của học sinh nhằm nâng cao hiệu quả trong công tác quản lý.

2. Hiệu trưởng dạy 2 tiết/tuần. Phó hiệu trưởng dạy 4 tiết/tuần".

Điều 9 của Quy định chế độ làm việc đối với giáo viên phổ thông ban hành kèm theo Thông tư 28/2009/TT-BGDĐT quy định chế độ giảm định mức tiết dạy đối với giáo viên kiêm nhiệm công tác Đảng, đoàn thể và các tổ chức khác trong nhà trường:

"Giáo viên kiêm bí thư đảng bộ, bí thư chi bộ nhà trường, chủ tịch công đoàn trường hạng I giảm 4 tiết/tuần, các trường hạng khác được giảm 3 tiết/1 tuần"

Căn cứ Tiểu mục 2 Mục II Quyết định 1439/QĐ-TLĐ quy định chế độ phụ cấp kiêm nhiệm đối với cán bộ công đoàn cơ sở như sau:

"2. Phụ cấp kiêm nhiệm.

2.1. Đối tượng và phạm vi áp dụng.

Chủ tịch và Phó Chủ tịch Công đoàn cơ sở kiêm nhiệm.

2.2. Mức phụ cấp.

TT

Số lao động

Hệ số phụ cấp

Chủ tịch

Phó Chủ tịch

1

Dưới 150 lao động

0,2

0,15

2

Từ 150 đến dưới 500 lao động

0,25

0,2

3

Từ 500 đến dưới 2000 lao động

0,3

0,25

4

Từ 2000 đến dưới 4000 lao động

0,4

0,3

5

Từ 4000 đến dưới 6000 lao động

0,5

0,4

6

Từ 6000 đến dưới 8.000 lao động

0,6

0,5

7

Trên 8000 lao động

0,7

0,6

Như vậy, nếu bạn đang làm Phó hiệu trưởng kiêm chủ tịch công đoàn thì bạn sẽ được hưởng phụ cấp kiêm nhiệm theo quy định tại Quyết định 1439/QĐ-TLĐ.

Kể từ ngày 13/05/2016, Thông tư số 08/2016/TT-BGDĐT có hiệu lực, chế độ giảm định mức tiết dạy, giờ dạy sẽ thay đổi. Tuy nhiên mức phụ cấp kiêm nhiệm như trên vẫn được áp dụng.

Hiện nay, chưa có quy định về việc giảm mức phụ cấp kiêm nhiệm đối với cán bộ công đoàn, do đó, nếu cơ quan bạn yêu cầu truy thu khoản tiền phụ cấp kiêm nhiệm trên bạn yêu cầu đưa ra căn cứ pháp lý về việc truy thu như trên.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam