Trường hợp phải nộp lại mẫu 06/GTGT tới cơ quan thuế

Ngày gửi: 12/02/2018 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL39316

Câu hỏi:

Doanh nghiệp tôi thành lập vào tháng 5/2014. Vào thời điểm đó, doanh nghiệp vẫn sử dụng hóa đơn theo phương pháp khấu trừ. Đến tháng 11/2014, doanh nghiệp gửi mẫu 06/GTGT và được áp dụng thuế giá trị gia tăng vào tháng 12/2014. Vậy để áp dụng thuế giá trị gia tăng năm 2016 thì doanh nghiệp có phải nộp lại mẫu 06 vào cuối năm 2015 không? Cảm ơn Luật sư!

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Khoản 7 Điều 11 Thông tư 156/2013/TT-BTC quy định:

Trường hợp người nộp thuế từ 01/01/2014 thuộc đối tượng được tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ theo quy định của pháp luật về thuế giá trị gia tăng thì gửi văn bản thông báo đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp về việc áp dụng phương pháp tính thuế giá trị gia tăng theo mẫu số 06/GTGT ban hành kèm theo Thông tư này.

Người nộp thuế phải gửi Thông báo về việc áp dụng phương pháp tính thuế tới cơ quan thuế quản lý trực tiếp trước ngày 20 tháng 12 của năm trước liền kề năm người nộp thuế thực hiện phương pháp tính thuế mới hoặc năm người nộp thuế tự nguyện áp dụng theo phương pháp khấu trừ.

Điểm d Khoản 4 Điều 3 Thông tư 119/2014/TT-BTC quy định:

Khi hết năm dương lịch đầu tiên từ khi thành lập, nếu doanh nghiệp, hợp tác xã có doanh thu từ 1 tỷ đồng trở lên theo cách xác định tại khoản 2 Điều này và thực hiện đầy đủ chế độ kế toán, hóa đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật về kế toán, hóa đơn, chứng từ thì tiếp tục áp dụng phương pháp khấu trừ thuế; nếu doanh nghiệp, hợp tác xã không đạt mức doanh thu từ một tỷ đồng trở lên nhưng vẫn thực hiện đầy đủ chế độ kế toán, hóa đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật về kế toán, hóa đơn, chứng từ  thì được đăng ký tự nguyện tiếp tục áp dụng phương pháp khấu trừ thuế theo hướng dẫn tại điểm a khoản 3 Điều này. Sau năm dương lịch đầu tiên từ khi thành lập, doanh nghiệp, hợp tác xã áp dụng ổn định phương pháp tính thuế trong 2 năm liên tục.

>>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài: 024.6294.9155

Như vậy, tháng 11/2014, doanh nghiệp bạn đã gửi mẫu số 06/GTGT thông báo đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp về việc áp dụng phương pháp tính thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ. Việc sử dụng phương pháp tính thuế của doanh nghiệp là ổn định trong 2 năm liên tục.

Do đó, doanh nghiệp bạn đã nộp mẫu 06/GTGT vào tháng 11/2014 nên sẽ được áp dụng phương pháp khấu trừ thuế giá trị gia tăng trong 2 năm 2015 và năm 2016, nên bạn không cần phải nộp mẫu 06/GTGT để đăng ký tiếp phương pháp khấu trừ thuế GTGT.

Bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết có liên quan khác của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam:

– Hàng hóa nhập khẩu có phải chịu thuế giá trị gia tăng không?

– Quy định mới về thuế giá trị gia tăng

– Hóa đơn không ghi tên công ty có được khấu trừ thuế giá trị gia tăng

——————————————————–

THAM KHẢO CÁC DỊCH VỤ CÓ LIÊN QUAN CỦA Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam:

– Tư vấn luật thuế trực tuyến miễn phí qua điện thoại            

– Tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại

– Tư vấn luật miễn phí qua điện thoại

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam