Dịch vụ doanh nghiệp online toàn quốc

Trường hợp nào thì đình chỉ việc điều tra?

Ngày gửi: 12/02/2018 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL41631

Câu hỏi:

  Xin chào luật sư, em muốn hỏi vấn đề sau mong luật sư giải đáp giúp em. Em bị mất xe máy và em đã báo cho cơ quan công an. Nhưng sau khi em báo thì anh họ em thú nhận là do thua cá độ bóng đá nên đã lấy xe của em đi cầm để kiếm tiền trả tiền cá độ. Bây giờ an hem vay mượn tiền và đi chuộc lại xe trả cho em, hiện em không muốn điều tra hay truy tố nữa có được không? Em phải làm thế nào ạ?Em xin chân thành cảm ơn!

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Căn cứ vào những thông tin mà bạn đưa ra, áp dụng quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi đã nghiên cứu và đưa ra một số ý kiến tư vấn như sau:

Theo quy định tại Điều 164 Bộ luật tố tụng hình sự 2003 thì:

“Điều 164. Đình chỉ điều tra

2. Cơ quan điều tra ra quyết định đình chỉ điều tra trong những trường hợp sau đây:

a) Có một trong những căn cứ quy định tại khoản 2 Điều 105 và Điều 107 của Bộ luật này hoặc tại Điều 19, Điều 25 và khoản 2 Điều 69 của Bộ luật hình sự;

Như vậy, các trường hợp cơ quan điều tra sẽ ra quyết định đình chỉ điều tra gồm:

–    Đã hết thời hạn điều tra mà không chứng minh được bị can đã thực hiện tội phạm;

–    Người có yêu cầu khởi tố rút yêu cầu khởi tố theo quy định tại khoản 2 Điều 105 Bộ luật tố tụng hình sự;

–    Thuộc trường hợp tự ý nửa chừng chấm dứt việc phạm tội;

–    Thuộc một trong những trường hợp được miễn trách nhiệm hình sự theo quy định tại Điều 25 BLHS.

–    Người chưa thành niên phạm tội được miễn trách nhiệm hình sự theo quy định tại khoản 2 Điều 69 BLHS.

–    Thuộc một trong những trường hợp không khởi tố vụ án theo quy định tại Điều 107 BLTTHS đó là:

>>> Lut sư tư vn pháp lut trc tuyến qua tng đài: 024.6294.9155    

+  Hành vi không cấu thành tội phạm;

+   Người thực hiện hành vi nguy hiểm cho xã hội chưa đến tuổi chịu trách nhiệm hình sự;

+  Người mà hành vi phạm tội của họ đã có bản án hoặc quyết định đình chỉ vụ án có hiệu lực pháp luật;

+    Đã hết thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự;

+  Tội phạm đã được đại xá;

Thành lập, thành viên, nhiệm vụ của đoàn điều tra tai nạn lao động

+    Người thực hiện hành vi nguy hiểm cho xã hội đã chết, trừ trường hợp cần tái thẩm đối với người khác

Đối chiếu với vụ việc của bạn, bạn có thể viết đơn tường trình về việc bạn đã tìm lại được máy tính đã bị mất của mình (trong đó cần nêu rõ máy tính không hề bị mất mà có thể là do bạn để quên ở đâu đó và được người nhặt được đem trả….) gửi đến cơ quan điều tra. Cơ quan điều tra sẽ căn cứ vào quy định tại khoản 1 Điều 107 BLTTHS để xác định không có sự việc phạm tội xảy ra và căn cứ vào điểm a khoản 2 Điều 164 BLTTHS để ra quyết định đình chỉ điều tra vụ án.

Bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết có liên quan khác của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam:        

– Đình chỉ điều tra khi có căn cứ quy định tại Khoản 2 Điều 69 Bộ luật hình sự

– Đình chỉ điều tra khi có căn cứ cho rằng người phạm tội đã tự ý nửa chừng chấm dứt việc phạm tội

– Đình chỉ điều tra khi người bị hại rút yêu cầu khởi tố trước ngày mở phiên tòa sơ thẩm

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Luật sư: 024.6294.9155  để được giải đáp.

 

——————————————————–

THAM KHẢO CÁC DỊCH VỤ CÓ LIÊN QUAN CỦA Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam:

– Tư vấn luật miễn phí qua điện thoại

– Tư vấn pháp luật trực tuyến miễn phí qua tổng đài điện thoại

– Tư vấn luật hình sự miễn phí

Chuyên viên tư vấn: Trần Thị Hằng

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam