Trường hợp nào người lao động được nghỉ bù?

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL37486

Câu hỏi:

Kính chào Luật sư. Xin vui lòng cho hỏi: Đơn vị tôi là Khối Trường trực thuộc Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội đã được giao tự chủ theo Quyết định 538/QĐ-TTg. Đơn vị làm việc vào buổi sáng thứ bảy (44h/tuần), nghỉ Lễ 2/9 năm nay rơi vào thứ bảy, vậy đơn vị tôi được nghỉ bù cả ngày thứ hai 03/9 hay nghỉ nửa buổi 03/9/2017? Rất mong sớm nhận được sự phản hồi của Luật sư. Xin chân thành cảm ơn./.

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

1. Căn cứ pháp lý

Điều 115 Bộ luật lao động năm 2012; 

2. Nội dung tư vấn

Điều 115 Bộ luật lao động năm 2012 quy định về Nghỉ lễ, tết như sau:

"1. Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

a) Tết Dương lịch 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

b) Tết Âm lịch 05 ngày;

c) Ngày Chiến thắng 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

d) Ngày Quốc tế lao động 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);

đ) Ngày Quốc khánh 01 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch);

e) Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).

3. Nếu những ngày nghỉ theo quy định tại khoản 1 Điều này trùng vào ngày nghỉ hằng tuần, thì người lao động được nghỉ bù vào ngày kế tiếp."

Theo quy định trên, ngày lễ Quốc khánh 2/9 người lao động sẽ được nghỉ 1 ngày và hưởng nguyên lương. Nếu ngày Quốc khánh trùng với ngày nghỉ hàng tuần thì người lao động được nghỉ bù vào ngày kế tiếp.

Theo đó, đối với các cơ sở mà người lao động có chế độ nghỉ 2 ngày/tuần (nghỉ Thứ bảy và Chủ nhật hàng tuần): Được nghỉ 3 ngày liên tục, từ Thứ bảy ngày 2/9 đến hết Thứ hai ngày 4/9. Trong đó, nghỉ ngày 4/9 bù cho ngày 2/9 rơi vào Thứ bảy.

Tại đơn vị có chế độ nghỉ 1 ngày/tuần (nghỉ ngày Chủ nhật hàng tuần), người lao động được nghỉ 2 ngày liên tục, từ Thứ bảy ngày 2/9 đến hết Chủ nhật ngày 3/9 (không được nghỉ bù ngày Thứ hai 4/9).

Hiện nay chưa có quy định nào về việc nghỉ bù nửa ngày nếu ngày lễ trùng vào nửa ngày nghỉ. Trong trường hợp của bạn, ngày Quốc khánh 2/9i vào Thứ Bảy nhưng đơn vị bạn làm việc đến hết sáng thứ Bảy thì theo quy định trên, không được nghỉ bù vào thứ 2 (4/9) mà chỉ được nghỉ 02 ngày liên tục từ 2/9 đến hết ngày 3/9.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam