Trường hợp áp dụng giá đất cụ thể để tính tiền sử dụng đất

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL33154

Câu hỏi:

Luât sư cho em hỏi: Em ở Hải Dương thì giá tính thuế là giá theo Quyết định 33/2014/QĐ-UBND ngày 20/12/2014 hay là giá trị sau hệ số điều chỉnh giá đất? Ví dụ: đất thuê của công ty E là nằm vị trí 1 là 1.000 M2, giá đất theo khu vực là 4.200.000đ/m2, hệ số điều chỉnh giá đất là 1.18. Vậy tiền thuế sử dụng đất là: 1.000m2 x 4.200.000đ x 0.03% = 1.260.000 đồng hay 1.000m2 x 4.200.000đ x 1.18 x 0.03% = 1.486.800 đồng. Mong Luật sư giúp đỡ, cám ơn Luật sư nhiều!

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Khoản 5 Điều 4 Nghị định 44/2014/NĐ-CP quy định: "5. Phương pháp hệ số điều chỉnh giá đất là phương pháp định giá đất bằng cách sử dụng hệ số điều chỉnh giá đất nhân (x) với giá đất trong bảng giá đất do Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương (sau đây gọi là Ủy ban nhân dân cấp tỉnh) ban hành."

Căn cứ Điều 18 Nghị định số 44/2014/NĐ-CP được sửa đổi, bố sung tại Nghị định 01/2017/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 18. Xác định giá đất cụ thể theo phương pháp hệ số điều chỉnh giá đất

1. Căn cứ vào giá đất phổ biến trên thị trường, điều kiện kinh tế – xã hội ở địa phương và bảng giá đất, Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định, quyết định hệ số điều chỉnh giá đất để xác định giá đất cụ thể.

2. Giá đất cụ thể được xác định bằng phương pháp hệ số điều chỉnh giá đất quy định tại khoản 5 Điều 4 của Nghị định này được áp dụng đối với các trường hợp sau đây:

>>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài: 024.6294.9155

b) Trường hợp quy định tại điểm đ khoản 4 Điều 114 của Luật đất đai đối với dự án có các thửa đất liền kề nhau, có cùng mục đích sử dụng, khả năng sinh lợi và thu nhập từ việc sử dụng đất tương tự nhau hoặc trường hợp tại khu vực thu hồi đất không bảo đảm yêu cầu về thông tin để áp dụng các phương pháp định giá đất quy định tại các khoản 1, 2, 3 và 4 Điều 4 của Nghị định này để xác định giá đất cụ thể của từng thửa đất.

…”

Như vậy, việc xác định giá tính tiền sử dụng đất theo phương pháp hệ số được áp dụng cho một số trường hợp nhất định theo quy địnhtrên. Do đó, bạn xác định rõ trường hợp của bạn có thuộc một trong các trường hợp trên hay không? Nếu thuộc trường hợp trên thì sẽ tính tiền sử dụng đất như sau: 1.000m2 x 4.200.000đ x 1.18 x 0.03% = 1.486.800 đồng.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam