Trúng thưởng thì có phải nộp thuế thu nhập cá nhân?

Ngày gửi: 12/02/2018 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL39403

Câu hỏi:

  Xin chào luật sư, tôi muốn hỏi vấn đề sau mong luật sư giải đáp giúp tôi thắc mắc sau: trong trường hợp tôi trúng thưởng thì giá trị phần thưởng bao nhiêu tiền thì tôi phải nộp thuế thu nhập cá nhân? Tôi xin chân thành cảm ơn!

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Theo quy định tại Điều 3 Luật thuế thu nhập cá nhân số 04/2007/QH12 của Quốc Hội thì thu nhập chịu thuế gồm cả thu nhập từ trúng thưởng, trong đó có: Trúng thưởng xổ số; trúng thưởng trong các hình thức khuyến mại; trúng thưởng trong cá cược, casino; trúng thưởng tong các trò chơi, cuộc thi có thưởng..”

Điều 15 Luật thuế thu nhập cá nhân quy định thu nhập chịu thuế từ trúng thưởng là phần thu nhập vượt trên 10 triệu đồng mà bạn nhận được trong từng lần trúng thưởng và thời điểm xác định thu nhập chịu thuế là thời điểm cửa hàng trả thu nhập cho bạn.

Do bạn nhận trúng thưởng là sản phẩm nên để xác định thu nhập chịu thuế cần quy đổi ra đồng Việt Nam theo giá thị trường của sản phẩm đó tại thời điểm cửa hàng trả sản phẩm trúng thưởng cho bạn.

>>> Lut sư tư vn pháp lut trc tuyến qua tng đài: 024.6294.9155    

Bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết có liên quan khác của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam:

– Cách tính thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ trúng thưởng

– Căn cứ tính thuế đối với thu nhập từ trúng thưởng

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Luật sư: 024.6294.9155  để được giải đáp.

——————————————————–

THAM KHẢO CÁC DỊCH VỤ CÓ LIÊN QUAN CỦA Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam:

– Tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại

– Tư vấn luật miễn phí qua điện thoại

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam