Trọng tải xe cho phép đối với đường cấp 6

Ngày gửi: 12/02/2018 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL32862

Câu hỏi:

Gần chỗ tôi có một tuyến đường liên xã, xe tải của tôi 13 tấn vậy, đường cấp 6, vậy tôi có được phép đi qua đường không? Mong

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Tổng trọng lượng (khối lượng toàn bộ) của xe gồm trọng lượng (khối lượng) bản thân xe cộng với trọng lượng (khối lượng) của người, hành lý và hàng hóa xếp trên xe (nếu có). Trước tiên bạn phải xác định được khi chuyên chở hàng hóa hay hành khách thì phải xác định tổng trọng lượng của xe trước.

Theo quy định của Thông tư số 46/2015/TT-BGTVT tải trọng đường bộ được quy định như sau:

Điều 4. Tải trọng của đường bộ

1. Tải trọng của đường bộ là khả năng chịu tải khai thác của cầu và đường để bảo đảm tuổi thọ công trình theo thiết kế.

2. Khả năng chịu tải khai thác của cầu được xác định theo hồ sơ thiết kế cầu và tình trạng kỹ thuật thực tế của cầu, được cơ quan có thẩm quyền công bố hoặc được thể hiện bằng biển báo hiệu hạn chế tổng trọng lượng xe qua cầu theo quy định về báo hiệu đường bộ.

=> Việc xác định xem xe của bạn có được phép đi qua đường cấp 6 liên xã hay không thì không thể dựa vào con số mà bên bạn đưa ra là 13 tấn. Bạn cần phải lưu ý đối với khả năng chịu tải của đường được xác định theo hồ sơ thiết kế mặt đường và tình trạng thực tế của đường.


>>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài: 024.6294.9155

=>  Có báo hiệu, thể hiện bằng biển báo cụ thể

Bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết có liên quan khác của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam:

– Vượt quá trọng tải bị phạt như thế nào?

– Luật sư tư vấn về việc xử phạt hành vi chở hàng vượt quá 50% tải trọng

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Luật sư: 024.6294.9155  để được giải đáp.

——————————————————–

THAM KHẢO CÁC DỊCH VỤ CÓ LIÊN QUAN CỦA Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam:

– Tư vấn pháp luật trực tuyến miễn phí qua tổng đài điện thoại

– Tư vấn luật miễn phí qua điện thoại

– Tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam