Dịch vụ doanh nghiệp online toàn quốc

Tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi theo Điều 142 Bộ luật hình sự 2015

Ngày gửi: 10/06/2020 lúc 11:31:12

Mã số câu hỏi: HTPL41942

Câu hỏi:

Em trai tôi sinh ngày 16/4/1999, có quan hệ với bé gái sinh năm 2008. Gia đình bé gái đã tố cáo em tôi và em ấy đã bị khởi tố về tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi. Qua giám định sức khỏe cho thấy bé gái này tình trạng sức khỏe hoàn toàn bình thường, không bị tổn hại sức khỏe gì. Vậy Luật sư cho tôi hỏi trong trường hợp gia đình bé gái làm đơn bãi nại thì em trai tôi có bị đi tù nữa không? Gia đình tôi xin cảm ơn!

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Theo Điều 12 Bộ luật hình sự 2015 quy định như sau:

“Điều 12. Tuổi chịu trách nhiệm hình sự

1. Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm, trừ những tội phạm mà Bộ luật này có quy định khác.

…”

Em bạn sinh ngày 16/4/1999, tính đến nay đã trên 16 tuổi nên sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm.

Bên cạnh đó, tại điểm b Khoản 1 Điều 142 Bộ luật hình sự 2015 quy định:

“Điều 142. Tội giao cấu với người dưới 16 tuổi

1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

b) Giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người dưới 13 tuổi”.

Mặt khác, theo quy định tại Điều 155 Bộ luật tố tụng hình sự 2015 thì chỉ có một số tội mới khởi tố theo yêu cầu của người bị hại, đó là các tội quy định tại khoản 1 các Điều 134, 135, 136, 138, 139, 141, 143, 155, 156 và 226 của Bộ luật hình sự 2015.

Như vậy, em trai bạn đã đủ tuổi chịu trách nhiệm hình sự và không thuộc trường hợp tội phạm khởi tố theo yêu cầu của người bị hại nên dù gia đình em gái kia có làm đơn bãi nại thì em trai bạn vẫn bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài:024.6294.9155

1. Hiếp dâm trẻ em dưới 16 tuổi phạt tù bao nhiêu năm?

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam