Dịch vụ doanh nghiệp online toàn quốc

Tội giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi tự nguyện

Ngày gửi: 08/06/2020 lúc 11:31:12

Mã số câu hỏi: HTPL41946

Câu hỏi:

Luật sư cho em hỏi: con của tôi 16 tuổi hiện đang quen với cô bạn năm nay 17 tuổi và đã có quan hệ về đường tình dục. Về việc quan hệ nam nữ đã được hai bên chấp thuận và tự nguyện. Liệu con tôi có bị mang tội giao cấu với trẻ em chưa đủ vị thành niên không? 

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Bạn muốn tư vấn về tội giao cấu với trẻ em nhưng bạn không cung cấp thông tin vụ việc xảy ra vào năm bao nhiêu? Kể từ 01/01/2018, Bộ luật hình sự năm 2015, sửa đổi năm 2017 có hiệu lực. Tuy nhiên, nếu hành vi phạm tội xảy ra trước năm 2018 thì sẽ áp dụng Bộ luật hình sự năm 1999, sửa đổi bổ sung năm 2009 để định tội danh. 

Điều 115 Bộ luật hình sự 1999 quy định về tội giao cấu với trẻ em như sau: 

“Điều 115. Tội giao cấu với trẻ em

1.  Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

2.  Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

a) Phạm tội nhiều lần;

b) Đối với nhiều người;

c) Có tính chất loạn luân;

d) Làm nạn nhân có thai;

đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

…”

Luật sư tư vấn tội giao cấu với trẻ em:024.6294.9155

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam