Tố cáo hành vi lừa đảo? Tố cáo lừa đảo chiếm đoạt tài sản?

Ngày gửi: 03/08/2020 lúc 11:31:12

Mã số câu hỏi: HTPL41965

Câu hỏi:

Tôi muốn khởi kiện một công ty lừa đảo. Công ty này tự mạo danh là tuyển nhân viên vào làm việc mà lại bắt đóng tiền thế chân là 300.000 đồng. Nhưng thực chất là giới thiệu sang một công ty khác làm công việc không đúng với thỏa thuận. Công việc quá nặng nhọc khiến nhiều người nghỉ ngang thế là mất 300.000 đồng. Có người làm đủ 10 ngày như thỏa thuận cũng không thấy trả lại tiền thế chân. Công ty làm hợp đồng giao kết nhưng không rõ ràng, thu tiền không có phiếu thu, mình có chụp hình lại cái hợp đồng đó rồi. Vậy tôi phải làm thế nào để vạch trần công ty này?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Điều 53 Bộ luật lao động 2012 có quy định cụ thể về hoạt động cho thuê lại lao động như sau:

“1. Cho thuê lại lao động là việc người lao động đã được tuyển dụng bởi doanh nghiệp được cấp phép hoạt động cho thuê lại lao động sau đó làm việc cho người sử dụng lao động khác, chịu sự điều hành của người sử dụng lao động sau và vẫn duy trì quan hệ lao động với doanh nghiệp cho thuê lại lao động.

2. Hoạt động cho thuê lại lao động là ngành nghề kinh doanh có điều kiện và chỉ được thực hiện đối với một số công việc nhất định.”

Điều 54 Bộ luật lao động 2012 cũng xác định các nghĩa vụ cụ thể đối với doanh nghiệp cho thuê lại lao động khi có hoạt động kinh doanh này:

“1. Doanh nghiệp cho thuê lại lao động phải ký quỹ và được cấp phép hoạt động cho thuê lại lao động.

2. Thời hạn cho thuê lại lao động tối đa không quá 12 tháng.

3. Chính phủ quy định việc cấp phép hoạt động cho thuê lại lao động, việc ký quỹ và danh mục công việc được thực hiện cho thuê lại lao động”

Do vậy bạn cần xem xét xem công ty đó có được cấp phép về hoạt động cho thuê lại lao động hay không? Bởi việc xin cấp giấy phép hoạt động kinh doanh lĩnh vực này chịu giới hạn chặt chẽ, chỉ khi đáp ứng được các điều kiện, doanh nghiệp cho thuê lại lao động mới được cấp phép. Bên cạnh việc đáp ứng các điều kiện về ký quỹ, vốn pháp định cũng như điều kiện đối với người đứng đầu doanh nghiệp.

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài:024.6294.9155

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam