Tính tiền lương tăng thêm cho cán bộ, công chức, viên chức

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL37158

Câu hỏi:

Xin chào luật sư! xin luật sư cho cháu hỏi một số vấn đề về tăng lương cơ bản từ 1150000 lên 1.210.000 như sau: 1. Hiện nay cháu đang là giáo viên dạy tiểu học, hệ số lương của cháu là 2.06 (được phụ cấp thêm 35% tiền đứng lớp ),chau đang được hưởng thêm phụ cấp 8% vậy cháu có được tăng lương cơ bản lần này không ah. 2. Nếu được tăng lương thì cách tính lương mới như thế nào và cháu được hưởng theo mức nào ( Mức 8% hay mức lương mới bây giờ). 3. Theo mức lương mới này thì cháu có được tiền truy lĩnh không ah vì trường cháu tới tháng 9 này mới làm theo lương mới. 4. Cô kế toán trường cháu bảo cháu phải đóng tiền truy thu lại số tiền đã linh mức 8% như vậy có đúng không ah. Rất mong nhận được câu trả lời của luật sư. Xin chân thành cảm ơn luật sư. ?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

1. Căn cứ pháp lý

– Nghị định 47/2016/NĐ-CP quy định mức lương cơ sở đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang.

– Nghị định 17/2015/NĐ-CP quy định tiền lương tăng thêm đối với cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang có hệ số lương từ 2,34 trở xuống. 

* Nội dung:

Thứ nhất, về vấn đề tăng lương cơ bản từ 1.150.000 đồng lên 1.210.000 thì theo Nghị định 47/2016/NĐ-CP quy định đối tượng áp dụng như sau:

Người hưởng lương, phụ cấp quy định tại Điều 1 Nghị định này bao gồm:

1. Cán bộ, công chức từ Trung ương đến cấp huyện quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 4 Luật Cán bộ, công chức năm 2008.

2. Cán bộ, công chức cấp xã quy định tại Khoản 3 Điều 4 Luật Cán bộ, công chức năm 2008.

3. Viên chức trong các đơn vị sự nghiệp công lập theo quy định tại Luật Viên chức năm 2010.

4. Người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động xếp lương theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14 tháng 12 năm 2004 của Chính phủ về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang, gồm:

a) Người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động trong các cơ quan, đơn vị của Đảng, Nhà nước, tổ chức chính trị – xã hội quy định tại Nghị định số 68/2000/NĐ-CP ngày 17 tháng 11 năm 2000 của Chính phủ về thực hiện chế độ hợp đồng một số loại công việc trong cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp;

b) Người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động trong số lượng người làm việc đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt tại các đơn vị sự nghiệp công lập theo quyết định của Thủ tướng Chính phủ.

5. Người làm việc trong chỉ tiêu biên chế trong các hội được ngân sách nhà nước hỗ trợ kinh phí hoạt động quy định tại Nghị định số 45/2010/NĐ-CP ngày 21 tháng 4 năm 2010 của Chính phủ quy định về tổ chức, hoạt động và quản lý hội….

Điều 3. Mức lương cơ sở

1. Mức lương cơ sở dùng làm căn cứ:

a) Tính mức lương trong các bảng lương, mức phụ cấp và thực hiện các chế độ khác theo quy định của pháp luật đối với các đối tượng quy định tại Điều 2 Nghị định này;

b) Tính mức hoạt động phí, sinh hoạt phí theo quy định của pháp luật;

c) Tính các khoản trích và các chế độ được hưởng theo mức lương cơ sở.

2. Từ ngày 01 tháng 5 năm 2016 mức lương cơ sở là 1.210.000 đồng/tháng.

3. Mức lương cơ sở được điều chỉnh trên cơ sở khả năng ngân sách nhà nước, chỉ số giá tiêu dùng và tốc độ tăng trưởng kinh tế của đất nước.”

Từ quy định trên có thể thấy bạn thuộc đối tượng được tăng lương bình thường và hưởng mức lương cơ sở là 1.210.000 đồng/tháng từ ngày 01 tháng 05 năm 2016.

Thứ hai, việc truy lĩnh lương.

Theo bạn trình bày, đến tháng 9 cơ quan bạn mới tính theo lương mới. Tuy nhiên, theo quy định của pháp luật thì từ ngày 1 tháng 5 năm 2016 mức lương cơ sở là 1.210.000 đồng nên bạn hoàn toàn có quyền truy lĩnh lương từ tháng 5, 6, 7, 8. Bạn cần nộp giấy đề nghị truy lĩnh lương theo quy định của pháp luật cho cơ quan nơi bạn làm việc.

Thứ ba, bạn được hưởng thêm phụ cấp 8% đây là mức tiền lương tăng them đối với công chức, viên chức có hệ số lương từ 2.34 trở xuống theo Nghị định 17/2015/NĐ-CP. Tuy nhiên, theo Điều 5 Nghị định 47/2016/NĐ-CP quy định:

Đối với người có hệ số lương từ 2,34 trở xuống đã được hưởng tiền lương tăng thêm quy định tại Nghị định số 17/2015/NĐ-CP ngày 14 tháng 02 năm 2015 của Chính phủ, nếu tổng tiền lương theo ngạch, bậc, chức vụ, chức danh và các khoản phụ cấp lương (nếu có) tính theo mức lương cơ sở 1.210.000 đồng/tháng của tháng 5 năm 2016 thấp hơn tổng tiền lương theo ngạch, bậc, chức vụ, chức danh, các khoản phụ cấp lương (nếu có) và tiền lương tăng thêm theo Nghị định số 17/2015/NĐ-CP tính theo mức lương cơ sở 1.150.000 đồng/tháng của tháng 4 năm 2016 thì được hưởng chênh lệch cho bằng tổng tiền lương đã hưởng của tháng 4 năm 2016. Mức hưởng chênh lệch này không dùng để tính đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp và các loại phụ cấp lương.”

Như vậy, kể từ ngày 01 tháng 5 năm 2016 sẽ không được hưởng tiền lương tăng thêm đối với công chức, viên chức có hệ số lượng từ 2.34 trở xuống. Do vậy, nếu bạn được hưởng tiền lương tăng thêm mức 8% của các tháng 5, 6, 7, 8 thì bạn sẽ phải truy thu lại số tiền được hưởng đó.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam