Tiền từ việc gian lận đổ xăng phải hoàn trả cho ai?

Ngày gửi: 12/02/2018 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL41420

Câu hỏi:

Kính gửi văn phòng luật sư, tôi xin trình bày sự việc như sau. Tôi có làm việc tại 1 doanh nghiệp xăng dầu tư nhân. Mức lương 4,5triệu/1 tháng. Ngoài ra không có phụ cấp gì khác. Khi làm việc cũng không có bảo hộ lao động và không có hợp đồng lao động. Sau khi giao đủ số tiền bán hàng theo đồng hồ mỗi ngày tôi có được khoảng 300 nghìn đến 500 nghìn từ tiền dư của đồng hồ. Số tiền trên 1 phần là tiền thừa của khách 1 phần là tôi bớt của khách. Nghĩa là nếu khách hàng không để ý đồng hồ tôi sẽ bớt của khách từ 5 nghìn đến 10 nghìn. Sau 06 tháng tiền lương và tiền dư trên tôi tiết kiệm được số tiền khoảng 70 triệu đồng. Vừa rồi tôi bị cơ quan công an khởi tố tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản với số tiền 14 triệu đồng. Lí do là tôi gửi về nhà cho mẹ tôi mà chưa nói trước cho quản lí cây xăng. Tiếp đó cơ quan công an truy thu số tài sản trên của tôi. Trong đó có 44 triệu đồng tôi đã gửi về cho mẹ và khoảng 30 triệu đồng của tôi tại ngân hàng Sacombank. Sau khi tôi bị bắt tạm giam. Anh chủ cây xăng đã đề nghị gia đình tôi chi trả số tiền 100 triệu đồng tiền bồi thường. Giờ tôi đang được tại ngoại điều tra do có nhân thân tốt, phạm tội lần đầu và tôi chỉ có duy nhất 1 lần lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt số tiền trên. Khi tại ngoại tôi mới biết gia đình đã chi trả cho anh chủ cây xăng trên số tiền 75 triệu đồng. Xin hỏi văn phòng Luật sư cơ quan Công an làm vậy có đúng không? anh chủ doanh nghiệp cây xăng làm vậy có đúng không? Kính mong văn phòng Luật sư có câu trả lời sớm nhất để tôi an tâm!

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Theo như nội dung bạn trình bày, nếu khởi tố theo tội danh lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản thì không có căn cứ. Nếu bạn có hành vi “bớt của khách từ 5 nghìn đến 10 nghìn” khi khách hàng không "để ý". Tồn tại dấu hiệu lén lút nhằm chiếm đoạt tài sản của khách hàng. Hành vi này có thể áp dụng quy định đối với tội trộm cắp tài sản.

Theo quy định tại Điều 138 Bộ luật hình sự 2009 sửa đổi, bổ sung.

“1.Người nào trộm cắp tài sản của người khác có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

2.Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

a) Có tổ chức;

c) Tái phạm nguy hiểm;

d) Dùng thủ đoạn xảo quyệt, nguy hiểm;

đ) Hành hung để tẩu thoát;

e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

g) Gây hậu quả nghiêm trọng.

3.Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

4.Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:

a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

5.Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng.”

Số tài sản chiếm đoạt là của rất nhiều người (khách hàng đổ xăng). Theo quy định của Bộ luật tố tụng hình sự 2003:

>>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài: 024.6294.9155

Thủ tục trình báo, tố cáo ra cơ quan công an khi bị mất tài sản

“Điều 76. Xử lý vật chứng

2. Vật chứng được xử lý như sau:

a) Vật chứng là công cụ, phương tiện phạm tội, vật cấm lưu hành thì bị tịch thu, sung quỹ Nhà nước hoặc tiêu huỷ;

b) Vật chứng là những vật, tiền bạc thuộc sở hữu của Nhà nước, tổ chức, cá nhân bị người phạm tội chiếm đoạt hoặc dùng làm công cụ, phương tiện phạm tội thì trả lại cho chủ sở hữu hoặc người quản lý hợp pháp; trong trường hợp không xác định được chủ sở hữu hoặc người quản lý hợp pháp thì sung quỹ Nhà nước;

c) Vật chứng là tiền bạc hoặc tài sản do phạm tội mà có thì bị tịch thu sung quỹ Nhà nước;

d) Vật chứng là hàng hóa mau hỏng hoặc khó bảo quản thì có thể được bán theo quy định của pháp luật;

đ) Vật chứng không có giá trị hoặc không sử dụng được thì bị tịch thu và tiêu huỷ.

Khởi tố tội trộm cắp tài sản? Trộm cắp tài sản chịu hình phạt thế nào?

3. Trong quá trình điều tra, truy tố, xét xử, cơ quan có thẩm quyền quy định tại khoản 1 Điều này có quyền quyết định trả lại những vật chứng quy định tại điểm b khoản 2 Điều này cho chủ sở hữu hoặc người quản lý hợp pháp, nếu xét thấy không ảnh hưởng đến việc xử lý vụ án.

4. Trong trường hợp có tranh chấp về quyền sở hữu đối với vật chứng thì giải quyết theo thủ tục tố tụng dân sự.”

Nếu bên chủ cây xăng yêu cầu hoàn trả số tiền theo bạn nêu trên là không có căn cứ. Bạn có thể yêu cầu bên phía công an làm rõ nội dung này vì số tiền chiếm đoạt không phải của cửa hàng xăng mà từ hành vi lén lút thu thêm tiền từ việc đổ xăng cho khách.

Bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết có liên quan khác của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam:

– Tư vấn về tội trộm cắp tài sản

– Trách nhiệm hình sự đối với hành vi trộm cắp chưa đạt

– Mua tài sản trộm cắp có vi phạm pháp luật không?

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Luật sư: 024.6294.9155  để được giải đáp.

–——————————————————-

THAM KHẢO CÁC DỊCH VỤ CÓ LIÊN QUAN CỦA Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam:

– Tư vấn pháp luật hình sự trực tuyến miễn phí

– Tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại

– Tư vấn luật miễn phí qua điện thoại

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam