Thuê khách sạn để đánh bạc

Ngày gửi: 12/02/2018 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL41067

Câu hỏi:

Kính thưa luật sư . Hiện tại tôi đang làm tại một khách sạn , 4 tháng trước tôi có nhận một nhóm khách vào ở khách sạn và họ đã đánh bạc trong phòng …tôi  ko biết điều này nhưng mãi đến lần thứ 2 thì tôi đã phát hiện ra họ đánh bạc nhưng mãi khi trả phòng lần này tôi mới phát hiện ra và đến lần thứ 4 họ hỏi thì tôi không đồng ý nữa. Mới gần đây đồng nghiệp của tôi làm ca đêm ko biết là các đối tượng này thuê phòng cũng đã cho đối tượng này thuê và đánh bạc tại khách sạn và đã bị công an bắt . Nếu đồng nghiệp của tôi khai là lần trước tôi có cho họ vào đánh bạc tại khách sạn …thế tôi có bị tội gì ko? Tôi rất mong có sự phàn hồi sớm từ phía bên luật sư.

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Do bạn không nói rõ là việc đánh bạc trong khách sạn thì đồng nghiệp của bạn có biết là đánh bạc không nên có thể xảy ra vấn đề sau:

Thứ nhất, Khi biết có sự việc đánh bạc, trách nhiệm của bạn là thông báo đến cơ quan công an cũng như những đồng nghiệp để tránh việc đánh bạc đó tiếp diễn. nếu đồng nghiệp của bạn biết là có tổ chức đánh bạc mà vẫn cho thuê phòng thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Theo quy định tại Bộ luật hình sự sửa đổi bổ sung năm 2009 thì:

Điều 249. Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc

1. Người nào tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc trái phép với quy mô lớn hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi quy định tại Điều này và Điều 248 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về một trong các tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến ba trăm triệu đồng hoặc phạt tù từ một năm đến năm năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

c) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến một trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

>>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài: 024.6294.9155

Thứ hai, trong trường hợp đồng nghiệp của bạn và cả bạn đều không biết vụ việc đánh bạc đó xảy ra thì theo quy định tại Nghị định 167/2013/NĐ-CP:

Điều 26. Hành vi đánh bạc trái phép

a) Rủ rê, lôi kéo, tụ tập người khác để đánh bạc trái phép;

b) Dùng nhà, chỗ ở của mình hoặc phương tiện, địa điểm khác để chứa bạc;

c) Đặt máy đánh bạc, trò chơi điện tử trái phép;

d) Tổ chức hoạt động cá cược ăn tiền trái phép.

5. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh đề sau đây:

a) Làm chủ lô, đề;

b) Tổ chức sản xuất, phát hành bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề;

Luật sư tư vấn quy định về tội đánh bạc trực tuyến miễn phí

c) Tổ chức mạng lưới bán số lô, số đề;

d) Tổ chức cá cược trong hoạt động thi đấu thể dục thể thao, vui chơi giải trí hoặc dưới các hoạt động khác để đánh bạc, ăn tiền.

Như vậy, tùy thuộc vào mức độ phạm tội của bạn sẽ có mức xử phạt tương ứng.

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Luật sư: 024.6294.9155 để được giải đáp.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam