Thủ tục quảng cáo mỹ phẩm trên mạng

Ngày gửi: 12/02/2018 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL33119

Câu hỏi:

Chào luật sư, luật sư cho em hỏi em có kinh doanh mỹ phẩm trên mạng. Em muốn quảng cáo mỹ phẩm của em trên mạng thì em phải làm thế nào?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Căn cứ vào Điều 20 Luật quảng cáo 2012 thì:

– Quảng cáo về hoạt động kinh doanh hàng hóa, dịch vụ phải có giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.

– Quảng cáo cho các loại sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ phải có các tài liệu chứng minh về sự hợp chuẩn, hợp quy của sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ theo quy định của pháp luật

– Quảng cáo mỹ phẩm phải có phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm theo quy định của pháp luật về y tế

Do đó, nếu bạn muốn quảng cáo mỹ phẩm bạn phải có giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, có phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm theo quy định của pháp luật về y tế, có các tài liệu khác chứng minh cho sự hợp chuẩn, hợp quy của sản phẩm. Ngoài ra, khi chuẩn bị hồ sơ bạn phải chuẩn bị những giấy tờ quy định tại Điều 15 Thông tư 09/2015/TT-BYT quy định về xác nhận nội dung quảng cáo đối với sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ đặc biệt thuộc lĩnh vực quản lý của Bộ y tế.

>>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài: 19006568

Từ đó, bạn có thể tự đăng ký trang để quảng cáo trên trang thông tin điện tử hoặc thông qua hợp đồng với người khác để  quảng cáo trên mạng. Việc thiết kế nội dung quảng cáo trên trang thông tin điện tử thì không được thiết kế, bố trí phần quảng cáo lẫn vào phần nội dung tin. Đối với những quảng cáo không ở vùng cố định, phải thiết kế để độc giả có thể chủ động tắt hoặc mở quảng cáo, thời gian chờ tắt hoặc mở quảng cáo tối đa là 1,5 giây (Điều 23 Luật quảng cáo 2012).

Bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết có liên quan khác của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam:

– Treo biển quảng cáo trên cột đèn điện chiếu sáng xử phạt thế nào?

– Quy định đối với tổ chức thực hiện đoàn người quảng cáo

– Khu vực hạn chế quảng cáo tại Hà Nội

——————————————————–

THAM KHẢO CÁC DỊCH VỤ CÓ LIÊN QUAN CỦA Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam:

– Luật sư tư vấn luật trực tuyến qua điện thoại

– Tư vấn pháp luật trực tuyến miễn phí qua tổng đài điện thoại

– Tư vấn luật miễn phí qua điện thoại

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam