Thủ tục giải quyết thôi việc đối với viên chức

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL33115

Câu hỏi:

Viên chức (đã đóng BHXH trên 20 năm) trong lúc thi hành nhiệm vụ thì bị tai nạn. Đã điều trị 2 tháng nhưng không có khả năng để tiếp tục công việc do không đảm bảo sức khỏe. Bản thân viên chức đó và gia đình có nguyện vọng muốn được nghỉ việc có được không và nếu được thì thủ tục như thế nào? Xin cám ơn!

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực tuyến của Công ty Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam. Với thắc mắc trên, chuyên viên Đinh Đắc Dương (máy lẻ 116) đưa ra quan điểm tư vấn như sau:

– Căn cứ pháp lý:

Luật viên chức 2010

Luật bảo hiểm xã hội 2014

– Nội dung tư vấn:

Điều 38 Nghị định 29/2012/NĐ-CP quy định Giải quyết thôi việc như sau:

"1. Viên chức được giải quyết thôi việc trong các trường hợp sau:

a) Viên chức có đơn tự nguyện xin thôi việc được cơ quan, đơn vị có thẩm quyền đồng ý bằng văn bản;

b) Viên chức đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc theo quy định tại Khoản 4 và Khoản 5 Điều 29 Luật viên chức;

c) Đơn vị sự nghiệp công lập đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc với viên chức khi có một trong các trường hợp quy định tại Điểm c, Điểm d và Điểm đ Khoản 1 Điều 29 Luật viên chức.

…"

 

>>> Luật sư tư vấn thủ tục giải quyết thôi việc đối với viên chức: 024.6294.9155

Nếu viên chức có đơn xin nghỉ việc và đơn vị đồng ý thì viên chức được thôi việc. Nếu đơn vị không đồng ý cho nghỉ việc, thì viên chức có thể thôi việc theo quy định tại Khoản 4, Khoản 5 Điều 29 Luật viên chức 2010. 

Tuy nhiên, viên chức chưa được giải quyết thôi việc nếu thuộc một trong các trường hợp sau:

– Đang bị xem xét xử lý kỷ luật hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự;

– Chưa làm việc đủ thời gian cam kết với đơn vị sự nghiệp công lập khi được cử đi đào tạo hoặc khi được xét tuyển;

– Chưa hoàn thành việc thanh toán các khoản tiền, tài sản thuộc trách nhiệm của viên chức đối với đơn vị sự nghiệp công lập;

– Do yêu cầu công tác và chưa bố trí được người thay thế.

Thủ tục giải quyết thôi việc theo quy định tại Khoản 3 Điều 38 Nghị định 29/2012/NĐ-CP như sau:

– Viên chức có nguyện vọng thôi việc có văn bản gửi người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập.

– Trong thời hạn 20 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đơn, nếu đồng ý cho viên chức thôi việc thì người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập ra quyết định chấm dứt hợp đồng làm việc; nếu không đồng ý cho viên chức thôi việc thì trả lời viên chức bằng văn bản và nêu rõ lý do theo quy định tại Khoản 2 Điều 38 Nghị định 29/2012/NĐ-CP.

– Trường hợp đơn vị sự nghiệp công lập đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc với viên chức quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều 38 Nghị định 29/2012/NĐ-CP và đồng thời giải quyết chế độ thôi việc cho viên chức theo quy định tại Nghị định 29/2012/NĐ-CP.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam