Thủ tục cấp đổi chứng minh thư nhân dân do sai số

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số: HTPL30942

Câu hỏi:

Em được cấp chứng minh nhân dân từ năm 2014 và đây là chứng minh nhân dân cấp đầu tiên không đổi hay làm lại gì cả. Mọi giấy tờ của em từ bằng lái xe máy, giấy kết hôn theo số chứng minh nhân dân. Em đi xin cấp hộ chiếu và được cấp hộ chiếu rồi nhưng em làm mất giờ xin cấp hộ chiếu mới thì phòng xuất nhập cảnh của tỉnh bảo số chứng minh nhân dân của em bị sai số cuối bây giờ phải làm lại chứng minh mới. Ra phòng Công An tỉnh họ cũng chứng nhận số chứng minh nhân dân hiện tại của em là người khác dùng mà bây giờ em đang làm giấy tờ đoàn tụ với vợ để đi ra nước ngoài, vợ em không có ở đây. Vậy tất cả giấy kết hôn của em, bằng lái xe, hộ khẩu của em phải làm sao. Mà chứng minh nhân dân cấp sao lại sai số được? Em rất hoang mang xin được tư vấn.

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Theo như bạn trình bày, bạn bị sai số cuối trên giấy chứng minh thư nhân dân. Theo quy định tại điểm b) Khoản 1 Điều 6 Văn bản hợp nhất 03/VBHN-BCA quy định đổi, cấp lại Chứng minh nhân dân như sau:

* Hồ sơ:

– Đơn trình bày nêu rõ lý do xin đổi, cấp lại Chứng minh nhân dân. Trường hợp cấp lại thì đơn phải có xác nhận của công an phường, xã, thị trấn nơi thường trú.

– Xuất trình hộ khẩu thường trú;

– In vân tay hai ngón trỏ;

– Khai tờ khai xin cấp Chứng minh nhân dân;

* Nơi thực hiện thủ tục hành chính: cơ quan công an cấp huyện nơi bạn đang có hộ khẩu thường trú.

Sau khi được cấp lại chứng minh thư nhân dân, bạn thực hiện thủ tục cấp đổi các giấy tờ khác như giấy phép lái xe, giấy chứng nhận đăng ký kết hôn, sổ hộ khẩu gia đình.

Đối với giấy phép lái xe, bạn tới Sở giao thông vận tải cấp tỉnh nơi bạn đang cư trú để thực hiện thủ tục cấp lại giấy phép lái xe.

Đối với sổ hộ khẩu gia đình, bạn tới Cơ quan công an cấp xã nơi bạn cư trú để yêu cầu cấp đổi sổ hộ khẩu.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam

Lưu ý: Nội dung tư vấn của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy vào từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách hay quy định mới của pháp luật.

Gửi yêu cầu tư vấn

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM