Thủ tục chuyển hộ khẩu ở thành phố Hồ Chí Minh?

Câu hỏi:

Mã số câu hỏi: HTHK136

Tôi có Hộ khẩu ở phường 5, quận 11, Tp.HCM từ năm 2007. Năm 2010 tôi mua 1 căn nhà ở phường 15, quận Bình Thạnh và sống ở đó tới nay. Do nhà ở Bình Thạnh được mua bằng giấy tay nên tôi chưa làm được sổ hồng. Nay tôi muốn chuyển hộ khẩu của mình từ quận 11 sang quận Bình Thạnh nơi tôi đang ở có được không? Nếu được thì cần những thủ tục gì? Rất mong được sự giúp đỡ của anh chị, xin chân thành cảm ơn.

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam xin cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi. Dựa trên sự hiểu biết của mình, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau: 1. Căn cứ pháp luật - Luật Cư trú 2006 sửa đổi, bổ sung năm 2013; - Thông tư 35/2014/TT-BCA hướng dẫn thi hành Luật cư trú ngày 09/9/2014 2. Nội dung tư vấn: Theo quy định tại Điều 20 Luật cư trú sửa đổi, bổ sung năm 2013 thì điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố ...
Xem nội dung đầy đủ

Gửi câu hỏi của bạn