Thời hạn của giấy miễn thị thực

Ngày gửi: 12/02/2018 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL32884

Câu hỏi:

Bên tôi có một trường hợp như sau: Bạn tôi cô ấy có quốc tịch Việt Nam, lấy một người ở nước Pháp. Sinh con và con cô ấy lấy quốc tịch Pháp. Con cô ấy hiện tại theo học tại Việt Nam nhưng cứ gia hạn 3 tháng một lần. Nếu hiện tại mà làm thủ tục xét thường trú được không hoặc tôi nghe nói có thời hạn 5 năm đối với giấy miễn thị thực có đúng không? Mong

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Theo quy định của Luật nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam 2014. Nếu cá nhân là người Việt Nam có con là người nước ngoài (Pháp) thì sẽ thuộc diện xét cho thường trú “Người nước ngoài được cha, mẹ, vợ, chồng, con là công dân Việt Nam đang thường trú tại Việt Nam bảo lãnh.”

Nếu bên bạn muốn xét đăng ký thường trú là hoàn toàn được phép.

Tiếp đó. Theo quy định tại Nghị định 82/2015/NĐ-CP ngày 24 tháng 09 năm 2015

Điều 4. Thời hạn, giá trị và hình thức của giấy miễn thị thực

2. Giấy miễn thị thực được cấp cho người nhập cảnh Việt Nam thăm thân, giải quyết việc riêng.

3. Giấy miễn thị thực được cấp vào hộ chiếu; các trường hợp sau đây được cấp rời:

a) Hộ chiếu đã hết trang cấp thị thực;

>>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài: 024.6294.9155

b) Hộ chiếu của nước chưa có quan hệ ngoại giao với Việt Nam;

c) Giấy tờ có giá trị đi lại quốc tế;

đ) Vì lý do ngoại giao, quốc phòng, an ninh.

4. Giấy miễn thị thực được cấp riêng cho từng người. Trẻ em có chung hộ chiếu với cha hoặc mẹ được cấp giấy miễn thị thực chung với cha hoặc mẹ.

Vậy, thời hạn giấy miễn thị thực tối đa là không quá 5 năm.

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Luật sư: 024.6294.9155  để được giải đáp.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam