Thời điểm chi trả tiền hỗ trợ xây dựng nhà ở đối với người có công

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL32640

Câu hỏi:

Chào luật sư. Cho con hỏi theo Quyết định 22/2013/QĐ-TTg về hỗ trợ nhà ở cho người có công. Ba con là thương binh. Năm ngoái được ủy ban vận động xây lại nhà với mức hỗ trợ là 40 triệu đồng. Cũng có đi nghiệm thu. Thủ tục rõ ràng. Nhưng sao đến giờ vẫn chưa có tiền. Và có khi nào thủ tục thay đổi không? Con xin cảm ơn.

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

1. Căn cứ pháp lý

– Quyết định 22/2013/QĐ-TTg.

2. Nội dung tư vấn

Hiện nay chính sách hỗ trợ người có công với cách mạng về nhà ở theo Quyết định 22/2013/QĐ-TTg vẫn có hiệu lực áp dụng.

Căn cứ Điều 2 Quyết định 22/2013/QĐ-TTg quy định đối tượng và điều kiện được hỗ trợ như sau:

1. Là hộ gia đình có người có công với cách mạng đã được cơ quan có thẩm quyền công nhận, bao gồm:

a) Người hoạt động cách mạng trước ngày 01 tháng 01 năm 1945;

b) Người hoạt động cách mạng từ ngày 01 tháng 01 năm 1945 đến ngày khởi nghĩa tháng Tám năm 1945;

c) Thân nhân liệt sỹ;

d) Bà mẹ Việt Nam anh hùng;

đ) Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân;

e) Anh hùng Lao động trong thời kỳ kháng chiến;

g) Thương binh, người hưởng chính sách như thương binh;

h) Bệnh binh;

i) Người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học;

k) Người hoạt động cách mạng, hoạt động kháng chiến bị địch bắt tù, đày;

l) Người hoạt động kháng chiến giải phóng dân tộc, bảo vệ Tổ quốc và làm nghĩa vụ quốc tế;

m) Người có công giúp đỡ cách mạng.

2. Hộ đang ở nhà tạm hoặc nhà ở bị hư hỏng nặng (kể cả các hộ đã được hỗ trợ theo các chính sách khác trước đây) với mức độ như sau:

a) Phải phá dỡ để xây mới nhà ở;

b) Phải sửa chữa khung, tường và thay mới mái nhà ở."

Như bạn trình bày bố bạn là thương binh, nếu nhà bố bạn phải phá dỡ để xây mới hoặc sửa chữa khung, tường và thay mới mái nhà ở thì bố bạn thuộc đối tượng được hỗ trợ về nhà ở. Mức hỗ trợ quy định tại Điều 3 Quyết định 22/2013/QĐ-TTg như sau:

– Hỗ trợ 40 triệu đồng/hộ đối với trường hợp nêu tại Điểm a Khoản 2 Điều 2 Quyết định 22/2013/QĐ-TTg;

– Hỗ trợ 20 triệu đồng/hộ đối với trường hợp nêu tại Điểm b Khoản 2 Điều 2 Quyết định 22/2013/QĐ-TTg.

>>> Luật sư tư vấn chi phí hỗ trợ nhà ở cho người lao động: 024.6294.9155

Điều 6 Quyết định 22/2013/QĐ-TTg quy định phương thức thực hiện như sau:

– Ủy ban nhân dân phường, xã, thị trấn (sau đây gọi là Ủy ban nhân dân cấp xã) đối chiếu, lập danh sách các hộ được hỗ trợ báo cáo Ủy ban nhân dân quận, huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh (sau đây gọi là Ủy ban nhân dân cấp huyện); Ủy ban nhân dân cấp huyện tổng hợp, kiểm tra và phê duyệt danh sách số hộ thuộc diện được hỗ trợ báo cáo Ủy ban nhân dân cấp tỉnh để làm cơ sở lập và phê duyệt kế hoạch hỗ trợ người có công với cách mạng về nhà ở trên địa bàn tỉnh.

– Cấp vốn làm nhà ở

+ Căn cứ số vốn được Ủy ban nhân dân cấp tỉnh phân bổ, Ủy ban nhân dân cấp huyện phân bổ vốn hỗ trợ cho cấp xã;

+ Việc quản lý, cấp phát, thanh toán, quyết toán nguồn vốn hỗ trợ thực hiện theo hướng dẫn của Bộ Tài chính.

– Ủy ban nhân dân cấp xã hướng dẫn, kiểm tra, đôn đốc các hộ dân xây dựng nhà ở đảm bảo yêu cầu về diện tích và chất lượng nhà ở theo quy định của Quyết định 22/2013/QĐ-TTg và vận động các hộ tự xây dựng nhà ở. Đối với các hộ có hoàn cảnh khó khăn (già cả, neo đơn, tàn tật…) không thể tự xây dựng nhà ở thì Ủy ban nhân dân cấp xã tổ chức xây dựng nhà ở cho các hộ này.

Như vậy, việc thực hiện hỗ trợ sẽ căn cứ vào nguồn vốn được phân bổ cho Ủy ban nhân dân cấp xã. Pháp luật không có quy định cụ thể về thời hạn thực hiện chế độ hỗ trợ. Do đó, để biết chính xác thời điểm được hưởng hỗ trợ thì gia đình bạn nên lên trực tiếp Ủy ban nhân dân cấp xã để biết rõ trong trường hợp này.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam