Thành lập chi nhánh để mở cơ sở sản xuất có phải nộp thuế tại chi nhánh không ?

Ngày gửi: 20/08/2020 lúc 09:48:13

Mã số: KT104

Câu hỏi:

Đơn vị của em có trụ sở chính tại tỉnh A, tháng 12-2014 có thành lập một chi nhánh tại Huyện X, thành phố B (thực chất chỉ là chuyển xưởng sản xuất sang đó nhưng do chi cục Thuế đến có ý kiến phải lập thành chi nhánh cho dễ quản lý). Chi nhánh này không hạch toán kế toán, có con dấu nhưng không có tài khoản ngân hàng riêng.
Chi nhánh này không hạch toán kế toán, có con dấu nhưng không có tài khoản ngân hàng riêng.
Trụ sở chính có phải phân bổ tiền thuế giá trị gia tăng cho chi nhánh không? Nếu bắt buộc phải phân bổ tiền thuế giá trị gia tăng cho chi nhánh thì cần có chứng từ, thủ tục gì để xác định doanh thu của chi nhánh?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Căn cứ vào điểm d Khoản 1 Điều 11 thông tư số 156/2013/NĐ-CP:

"Nếu cơ sở sản xuất trực thuộc không thực hiện hạch toán kế toán thì người nộp thuế thực hiện khai thuế tại trụ sở chính và nộp thuế cho các địa phương nơi có cơ sở sản xuất trực thuộc. Số thuế giá trị gia tăng phải nộp cho các địa phương nơi có cơ sở sản xuất trực thuộc được xác định theo tỷ lệ 2% (đối với hàng hóa chịu thuế suất thuế GTGT 10%) hoặc theo tỷ lệ 1% (đối với hàng hóa chịu thuế suất thuế GTGT 5%) trên doanh thu theo giá chưa có thuế GTGT của sản phẩm sản xuất ra. Việc xác định doanh thu của sản phẩm sản xuất ra được xác định trên cơ sở giá thành sản phẩm hoặc doanh thu của sản phẩm cùng loại tại địa phương nơi có cơ sở sản xuất.

Người nộp thuế phải lập và gửi “Bảng phân bổ thuế GTGT cho địa phương nơi đóng trụ sở chính và cho các địa phương nơi có cơ sở sản xuất trực thuộc không thực hiện hạch toán kế toán” theo mẫu số 01-6/GTGT kèm theo Thông tư này cùng với hồ sơ khai thuế tới cơ quan thuế quản lý trực tiếp, đồng thời gửi một bản Bảng phân bổ mẫu số 01-6/GTGT nêu trên tới các cơ quan thuế quản lý trực tiếp cơ sở sản xuất trực thuộc.

Căn cứ số thuế giá trị gia tăng được phân bổ giữa địa phương nơi đóng trụ sở chính của người nộp thuế và các địa phương nơi có cơ sở sản xuất trực thuộc trên Bảng phân bổ theo mẫu số 01-6/GTGT nêu trên, người nộp thuế lập chứng từ nộp thuế giá trị gia tăng cho địa phương nơi có trụ sở chính và từng địa phương nơi có cơ sở sản xuất trực thuộc. Trên chứng từ nộp thuế phải ghi rõ nộp vào tài khoản thu ngân sách nhà nước tại Kho bạc nhà nước đồng cấp với cơ quan thuế nơi trụ sở chính đăng ký kê khai thuế và địa phương nơi có cơ sở sản xuất trực thuộc."

Tức là dù cho là cơ sở sản xuất đó không hạch toán kế toán thì bạn vẫn phải khai thuế tại trụ sở chính và nộp thuế tại địa phương đó. Còn việc bạn không phân bổ đồng nào cho Chi nhánh mà lại nộp tất về bên trụ sở chính là bạn đã làm trái pháp luật và sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam

Lưu ý: Nội dung tư vấn của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy vào từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách hay quy định mới của pháp luật.

Gửi yêu cầu tư vấn

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM