Thẩm quyền kiểm tra cơ sở kinh doanh của quản lý thị trường

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL32820

Câu hỏi:

Tôi có giấy đăng ký kinh doanh dịch vụ khám chữa răng do UBND quận cấp, có giấy chứng chỉ hành nghề khám bệnh, chữa bệnh do Bộ y tế cấp, giấy phép hoạt động khám bệnh, chữa bệnh do Sở y tế cấp và giấy chứng nhận đăng ký thuế do Chi cục thuế quận cấp. Vừa qua đội quản lý thị trường kiểm tra hóa đơn các ghế nha, giấy giám định chất lượng ghế nha và đòi lập biên bản xử phạt mức 15 triệu đồng vì chưa có hợp đồng xử lý chất thải vệ sinh y tế. Đề nghị luật sư tư vấn cho thân chủ: 1. Đội quản lý thị trường có thẩm quyền kiểm tra hóa đơn và giấy kiểm định chất lượng các ghế nha đã được lắp đặt tại cơ sở 3 năm qua không? 2. Việc cán bộ kiểm tra đòi lập biên bản xử phạt 15 triệu đồng vì chưa có hợp đồng xử lý rác thải vệ sinh y tế đúng hay sai? Xin cảm ơn luật sư.

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

1. Thẩm quyền kiểm tra của quản lý thị trường.

– Cơ sở pháp lý: Khoản 4 Điều 4 Nghị định 10/1995/NĐ-CP quy định về tổ chức, nhiệm vụ và quyền hạn của quản lý thị trường

Theo quy định tại Khoản 4 Điều 4 Nghị định 10/1995/NĐ-CP, cơ quan quản lý thị trường có thẩm quyền tổ chức chỉ đạo thực hiện công tác kiểm tra, kiểm soát thị trường và xử phạt hành chính theo thẩm quyền các vụ vi phạm trong hoạt động thương mại.

Như vậy, đội quản lý thị trường thực hiện kiểm tra đối với cơ sở y tế của bạn là đúng thẩm quyền.

2. Mức xử phạt hành chính hành vi không có hợp đồng xử lý rác thải vệ sinh y tế.

– Cơ sở pháp lý: Điều 29 Nghị định 176/2013/NĐ-CP.

– Giải quyết vụ việc:

– Cơ sở của bạn là cơ sở khám, chữa bệnh thì sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định tại điểm b) Khoản 3 Điều 29 Nghị định 176/2013/NĐ-CP, mức xử phạt từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng.

– Cơ sơ của bạn là phòng khám đa khoa thì sẽ bị xử phạt hành chính từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng theo quy định tại điểm c) Khoản 4 Điều 29 Nghị định 176/2013/NĐ-CP.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam