Tham gia chiến tranh biên giới ở Lào có được hưởng chế độ theo Quyết định 62?

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL37508

Câu hỏi:

Bố chồng tôi là lái xe đã từng có thời gian lái xe tham gia chiến tranh biến giới ở nước bạn Lào nhưng đã bị mất hết giấy tờ liên quan. Nay ông đã từ trần xin quý luật sư cho tôi được biết gia đình tôi có thuộc diện được hưởng chế độ như Quyết định 62 của Thủ Tướng chính phủ hay không? Nếu được cần có những giấy tờ như thế nào. Cảm ơn. Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực tuyến của Công ty Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam. Với thắc mắc của bạn, Công ty Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau: 1. Cơ sở pháp lý: – Quyết định 62/2011/QĐ -TTg. 2.

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

1. Căn cứ pháp lý

– Quyết định 62/2011/QĐ -TTg.

2. Luật sư tư vấn:

Vì bạn không nêu rõ bố bạn từng lái xe vào năm nào thời gian bao lâu nếu vậy bạn xem xét bố chồng bạn có đủ điều kiện theo quy định sau hay không, theo quy định tại Điều 2 Quyết định 62/2011/QĐ -TTg của Thủ tướng chính phủ về chế độ, chính sách đối với đối tượng tham gia chiến tranh bảo vệ Tổ quốc, làm nhiệm vụ quốc tế ở Căm-pu-chia, giúp bạn Lào sau ngày 30 tháng 4 năm 1975 đã phục viên, xuất ngũ, thôi việc quy định về đối tượng áp dụng thì:

“1. Quyết định này áp dụng đối với các đối tượng sau đây:

a) Quân nhân, công an nhân dân, người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân, công an nhân dân, nhập ngũ, tuyển dụng sau ngày 30 tháng 4 năm 1975 trực tiếp tham gia chiến tranh bảo vệ Tổ quốc và làm nhiệm vụ quốc tế, có dưới 20 năm phục vụ trong quân đội, công an, cơ yếu đã phục viên, xuất ngũ, thôi việc (bao gồm cả số đi lao động hợp tác quốc tế về phục viên, xuất ngũ, thôi việc) trước ngày 01 tháng 4 năm 2000 hoặc chuyển ngành sau đó thôi việc trước ngày 01 tháng 01 năm 1995 hoặc thương binh nặng đang điều dưỡng tại các đoàn điều dưỡng thương binh, hiện không thuộc diện hưởng chế độ hưu trí, chế độ mất sức lao động, chế độ bệnh binh hàng tháng;

b) Công nhân viên chức quốc phòng, công nhân viên chức công an, công nhân viên chức nhà nước, chuyên gia các ngành (gọi chung là cán bộ, công nhân viên chức) trực tiếp tham gia chiến tranh bảo vệ Tổ quốc và làm nhiệm vụ quốc tế đã thôi việc trước ngày 01 tháng 01 năm 1995, hiện không thuộc diện hưởng chế độ hưu trí, chế độ mất sức lao động hàng tháng;

c) Cán bộ xã, phường, thị trấn (sau đây gọi chung là cán bộ xã) trực tiếp tham gia chiến tranh bảo vệ Tổ quốc đã thôi việc, hiện không thuộc diện hưởng chế độ hưu trí, chế độ mất sức lao động hàng tháng;

d) Dân quân tự vệ, công an xã do chính quyền cấp xã tổ chức và quản lý (bao gồm cả thôn, ấp thuộc các xã biên giới) trực tiếp tham gia chiến tranh bảo vệ Tổ quốc đã về gia đình, hiện không thuộc diện hưởng chế độ hưu trí, chế độ mất sức lao động hàng tháng;

đ) Thanh niên xung phong tập trung sau ngày 30 tháng 4 năm 1975 trực tiếp tham gia chiến tranh bảo vệ Tổ quốc và làm nhiệm vụ quốc tế đã về gia đình, hiện không thuộc diện hưởng chế độ hưu trí, chế độ mất sức lao động hàng tháng.

2. Quyết định này không áp dụng đối với các đối tượng sau đây:

a) Đối tượng không đủ điều kiện quy định tại điểm a, b, c, d và đ khoản 1 Điều này;

b) Đối tượng đang hưởng chế độ hưu trí hoặc đang công tác hưởng lương từ ngân sách nhà nước có tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc (trừ cán bộ xã đã nghỉ hưu hoặc đang công tác nhưng không được tính nối thời gian phục vụ trong quân đội, công an, cơ yếu để tính hưởng chế độ bảo hiểm xã hội khi thôi công tác ở xã) hoặc đang hưởng chế độ mất sức lao động, chế độ bệnh binh hàng tháng;

c) Đào ngũ, đầu hàng, phản bội, chiêu hồi;

d) Vi phạm pháp luật đang chấp hành án tù giam, tù chung thân hoặc đã bị kết án về một trong các tội về xâm phạm an ninh quốc gia mà chưa được xóa án tích; bị tước danh hiệu quân nhân, danh hiệu công an nhân dân, danh hiệu dân quân tự vệ; bị buộc thôi việc;

đ) Xuất cảnh trái phép, đang định cư ở nước ngoài bất hợp pháp hoặc bị tòa án tuyên bố là mất tích;

e) Quân nhân, công an nhân dân, thanh niên xung phong, nhập ngũ, tuyển dụng hoặc tham gia lực lượng thanh niên xung phong trước ngày 30 tháng 4 năm 1975;

g) Đối tượng quy định tại khoản 1 Điều này đã từ trần nhưng không còn vợ hoặc chồng; con đẻ, con nuôi; bố đẻ, mẹ đẻ hoặc người nuôi dưỡng hợp pháp.”

Như vây, nếu  bố chồng bạn là đối tượng thuộc khoản 1 Điều này hay không, vì bạn không nêu rõ nên công ty không thể xác định được bố chồng bạn thuộc đối tượng tại điểm nào khoản 1 và nếu bố bạn thuộc đối tượng tại khoản 1 và không thuộc đối tượng theo quy định tại khoản 2 Điều luật trên thì bạn thuộc đối tượng được hưởng các chế độ ưu đãi theo Quyết định 62/2011/QĐ-TTg.

Tuy nhiên, để được hưởng chế độ trợ cấp thì cần phải đáp ứng các điều kiện sau:

Theo quy định tại Điều 3 Quyết định 62/2011/QĐ -TTg của Thủ tướng chính phủ về chế độ, chính sách đối với đối tượng tham gia chiến tranh bảo vệ Tổ quốc, làm nhiệm vụ quốc tế ở Căm-pu-chia, giúp bạn Lào sau ngày 30 tháng 4 năm 1975 đã phục viên, xuất ngũ, thôi việc đã quy định về địa bàn, thời gian xảy ra chiến tranh bảo vệ Tổ quốc, làm nhiệm vụ quốc tế như sau:

“3. Thời gian xảy ra chiến sự trong chiến tranh bảo vệ Tổ quốc và làm nhiệm vụ quốc tế được xác định như sau:

d) Làm nhiệm vụ giúp bạn Lào từ tháng 5 năm 1975 đến ngày 31 tháng 12 năm 1988;".

Theo căn cứ trên cho thấy, bố chồng bạn có thể được hưởng chế độ trợ cấp khi đáp ứng các điều kiện trên. Theo trình bày của bạn thì: gian lái xe tham gia chiến tranh biến giới ở nước bạn Lào có thuộc thời gian trên hay không.

Nếu bạn thõa mãn điều kiện trên bạn có thể làm hồ sơ để hưởng chế độ của bố chồng bạn

* Hồ sơ giải quyết chế độ trợ cấp:

– 01 bản khai của đối tượng hoặc thân nhân đối tượng

– Giấy tờ gốc hoặc được coi như giấy tờ gốc hoặc giấy tờ liên quan (bản chính hoặc bản sao của cấp có thẩm quyền) nếu có liên quan đến quá trình hoạt động.

* Trình tự giải quyết:

– Ủy ban nhân dân cấp xã tiếp nhận hồ sơ, xét duyệt, tổng hợp báo cáo Ủy ban nhân dân cấp huyện qua Ban Chỉ huy quân sự, Công an huyện, Phòng Lao động – Thương binh và Xã hội theo thẩm quyền giải quyết;

– Ban Chỉ huy quân sự, Công an huyện, Phòng Lao động – Thương binh và Xã hội rà soát, đối chiếu, tổng hợp báo cáo Bộ Chỉ huy quân sự, Công an tỉnh, Sở Lao động – Thương binh và Xã hội theo thẩm quyền giải quyết.

– Ủy ban nhân dân cấp tỉnh ra quyết định hưởng chế độ trợ cấp một lần đối với đối tượng thuộc thẩm quyền giải quyết;

Nhưng trong trường hợp trên bạn trình bày thì hiện tại bạn mất hết giấy tờ, hồ sơ không có giấy tờ gì chứng minh quá trình hoạt động của bố bạn trong thời gian đó thì việc bên cơ quan Ủy ban nhân dân hay Phòng Lao động – Thương binh và Xã hội và các cơ quan có thẩm quyền trong trường hợp này sẽ không xem xét để bố bạn hưởng chế độ theo Quyết định 62/2011/QĐ -TTg này được.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam