Thắc mắc về thời hạn nộp thuế ?

Ngày gửi: 20/08/2020 lúc 09:48:13

Mã số: KT46

Câu hỏi:

Thưa luật sư, Công ty em tiến hành kê khai thuế theo tháng mà hàng tháng nộp tờ khai thuế giá trị gia tăng vào ngày 20, nếu có phát sinh phải nộp thuế giá trị gia tăng thì công ty em chuyển thuế từ ngày 21 đến ngày 31.
 

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Khoản 2 Điều 26 Thông tư 156/2013/TT-BTC quy định: "2. Thời hạn nộp thuế chậm nhất là ngày cuối cùng của thời hạn nộp hồ sơ khai thuế đối với trường hợp người nộp thuế tính thuế hoặc thời hạn nộp thuế ghi trên thông báo, quyết định, văn bản của cơ quan thuế hoặc cơ quan nhà nước có thẩm quyền khác."

Như vậy, công ty bạn nộp thuế GTGT theo tháng, theo quy định tại Điểm a khoản 3 Điều 10 Thông tư 156/2013/TT-BTC quy định: "a) Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế tháng chậm nhất là ngày thứ 20 (hai mươi) của tháng tiếp theo tháng phát sinh nghĩa vụ thuế." Do đó, thời hạn nộp thuế của công ty bạn chậm nhất là ngày thứ 20 của tháng tiếp theo tháng phát sinh nghĩa vụ thuế. Vì vậy, công ty bạn nộp từ ngày 21 đến ngày 31 là sai quy định và sẽ bị phạt chậm nộp theo quy định của luật quản lý thuế.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam

Lưu ý: Nội dung tư vấn của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy vào từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách hay quy định mới của pháp luật.

Gửi yêu cầu tư vấn

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

VĂN BẢN MỚI BAN HÀNH