Sử dụng thông tin của người khác để vay tiền?

Ngày gửi: 02/05/2022 lúc 22:47:59

Tên đầy đủ: Thúy Duy
Số điện thoại: 0946826xxx
Email: thuyduy15xxx@gmail.com

Mã số: HTPL42693

Câu hỏi:

Xin chào ạ! Em xin được hỏi và mong được giải đáp ạ! Vấn đề là em đang nghi ngờ mình bị lấy thông tin cá nhân ( CCCD, sổ hộ khẩu) để làm các hành vi vay tiền,....các hành vi xấu. Như vậy, em có thể đến công an trình báo được hay không, để bảo vệ thông tin cũng như tài sản của mình được không ạ? Rất mong được sự hồi đáp của Luật sư! Em cảm ơn ạ!

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

1. Căn cứ pháp lý

Luật an toàn thông tin mạng 2015

Nghị định 185/2013/NĐ-CP

Bộ luật hình sự năm 2015

Bộ luật tố tụng hình sự 2015

2. Nội dung tư vấn

Thông tin cá nhân là loại dữ liệu được pháp luật bảo vệ và nghiêm cấm xâm phạm theo quy định tại khoản 5 Điều 7 Luật an toàn thông tin mạng 2015.

5. Thu thập, sử dụng, phát tán, kinh doanh trái pháp luật thông tin cá nhân của người khác; lợi dụng sơ hở, điểm yếu của hệ thống thông tin để thu thập, khai thác thông tin cá nhân.

Trường hợp tổ chức cá nhân chiếm đoạt thông tin của tổ chức cá nhân khác thì có thể bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Điều 65 Nghị định 185/2013/NĐ-CP ngày 15/11/2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động thương mại, sản xuất, buôn bán hàng giả, hàng cấm và bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định tại Điều 288 Bộ luật Hình sự năm 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017), hành vi mua bán, trao đổi, tặng cho, sửa chữa, thay đổi hoặc công khai hóa thông tin riêng hợp pháp của cơ quan, tổ chức, cá nhân trên mạng máy tính, mạng viễn thông mà không được phép của chủ sở hữu thông tin đó nhằm thu lợi bất chính có thể bị phạt tiền mức cao nhất là 200 triệu đồng; phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc bị phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm.

Bạn có thể đến cơ quan công an để trình báo ( tố giác) theo quy định tại Điều 144 Bộ luật tố tụng hình sự 2015. Để thuận lợi cho công tác xử lý vi phạm, bạn nên trình bày nội dung sự việc bằng đơn và kèm theo các tài liệu liên quan chứng minh hành vi vi phạm của cá nhân.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam

Lưu ý: Nội dung tư vấn của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy vào từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách hay quy định mới của pháp luật.

Gửi yêu cầu tư vấn

VĂN BẢN MỚI BAN HÀNH