Dich vu doanh nghiep so

Quyền tác giả khi thuê thiết kế tác phẩm kiến trúc

Ngày gửi: 22/11/2020 lúc 16:52:38

Tên đầy đủ: Phạm Thu Hà
Số điện thoại: 0365961xxx
Email: haniall18112xxx@gmail.com

Mã số câu hỏi: HTPL5647

Câu hỏi:

Công ty A thuê B thiết kế tác phẩm kiến trúc “nữ thần tự do với con chim bồ câu đậu trên tay” để tạo ra một bức tượng trưng bày trong khuôn viên của nhà thờ X. Hợp đồng đã kết thúc khi B đã bàn giao kết quả công việc và A thanh toán đầy đủ thù lao theo thỏa thuận cho B. Một thời gian sau, Công ty A mở một cửa hàng lưu niệm và muốn sử dụng tác phẩm kiến trúc do B thiết kế để sản xuất móc chìa khóa làm quà lưu niệm. Theo anh/chị, Công ty A có cần xin phép để được sự đồng ý của B hay không? Vì sao?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

1. Căn cứ pháp lý

Luật sở hữu trí tuệ 2005;

Luật Sở hữu trí tuệ sửa đổi 2009.

2. Nội dung tư vấn

Theo điểm i, khoản 1 Điều 14 Luật sở hữu trí tuệ 2005, tác phẩm kiến trúc thuộc loại hình tác phẩm được bảo hộ quyền tác giả. Quyền tác giả bao gồm quyền nhân thân và quyền tài sản (Điều 18 Luật sở hữu trí tuệ 2005). Trong đó, quyền tài sản được quy định tại luật này như sau:

Điều 20. Quyền tài sản

1. Quyền tài sản bao gồm các quyền sau đây:

a) Làm tác phẩm phái sinh;

b) Biểu diễn tác phẩm trước công chúng;

c) Sao chép tác phẩm;

d) Phân phối, nhập khẩu bản gốc hoặc bản sao tác phẩm;

đ) Truyền đạt tác phẩm đến công chúng bằng phương tiện hữu tuyến, vô tuyến, mạng thông tin điện tử hoặc bất kỳ phương tiện kỹ thuật nào khác;

e) Cho thuê bản gốc hoặc bản sao tác phẩm điện ảnh, chương trình máy tính.

2. Các quyền quy định tại khoản 1 Điều này do tác giả, chủ sở hữu quyền tác giả độc quyền thực hiện hoặc cho phép người khác thực hiện theo quy định của Luật này.

3. Tổ chức, cá nhân khi khai thác, sử dụng một, một số hoặc toàn bộ các quyền quy định tại khoản 1 Điều này và khoản 3 Điều 19 của Luật này phải xin phép và trả tiền nhuận bút, thù lao, các quyền lợi vật chất khác cho chủ sở hữu quyền tác giả.”

Công ty A thuê B thiết kế tác phẩm kiến trúc “nữ thần tự do với con chim bồ câu đậu trên tay”. Công ty A đã thanh toán đầy đủ thù lao theo thỏa thuận cho B. Như vậy, nếu trong hợp đồng thiết kế kiến trúc các bên không có thoản thuận khác, Công ty A được xác định là chủ sở hữu tác phẩm và Công ty A sẽ có quyền sử dụng tác phẩm vào các mục đích phù hợp.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam