Quy định về tội mua bán người như thế nào?

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL41179

Câu hỏi:

Cho tôi hỏi: Bản tôi (Pá Hốc, Chiềng Nơi, Mai Sơn, Sơn La) có 2 người con gái đã bị bán sang trung quốc; tiếp theo các đối tượng này tiếp tục lừa 3 người nữa bán sang Trung Quốc, khi đi đến bến xe Lào Cai thì các đối tượng phạm tội đã bị bắt. Trong trường hợp này gia đình bên bị hại có được bồi thường gì hay không?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

– Bộ luật hình sự sửa đổi bổ sung năm 2009.

– Luật phòng chống buôn bán người 2011.

2. Nội dung tư vấn:

Tại Điều 119 Bộ luật hình sự sửa đổi bổ sung năm 2009 có quy định về tội mua bán người như sau:

"1. Người nào mua bán người thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm. 

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ năm năm đến hai mươi năm: 

a) Vì mục đích mại dâm; 

b) Có tổ chức; 

c) Có tính chất chuyên nghiệp; 

d) Để lấy bộ phận cơ thể của nạn nhân; 

đ) Để đưa ra nước ngoài; 

e) Đối với nhiều người; 

g) Phạm tội nhiều lần; 

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, phạt quản chế hoặc cấm cư trú từ một năm đến năm năm."

Tại Điều 46 Bộ luật hình sự 1999 có quy định các tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự như sau:

Điều 46. Các tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự

"1. Các tình tiết sau đây là tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự:

a) Người phạm tội đã ngăn chặn, làm giảm bớt tác hại của tội phạm;

b) Người phạm tội tự nguyện sửa chữa, bồi thường thiệt hại, khắc phục hậu quả;"

Tại Khoản 3 Điều 6 Luật phòng chống buôn bán người 2011 có quy định như sau:

Điều 6. Quyền và nghĩa vụ của nạn nhân

"3. Được bồi thường thiệt hại theo quy định của pháp luật."

Tại Điều 604 Bộ luật dân sự 2005 có quy định như sau:

Điều 604. Căn cứ phát sinh trách nhiệm bồi thường thiệt hại

"1. Người nào do lỗi cố ý hoặc lỗi vô ý xâm phạm tính mạng, sức khoẻ, danh dự, nhân phẩm, uy tín, tài sản, quyền, lợi ích hợp pháp khác của cá nhân, xâm phạm danh dự, uy tín, tài sản của pháp nhân hoặc chủ thể khác mà gây thiệt hại thì phải bồi thường.

2. Trong trường hợp pháp luật quy định người gây thiệt hại phải bồi thường cả trong trường hợp không có lỗi thì áp dụng quy định đó."

Theo thông tin bạn trình bày ở địa phương bạn có hai người con gái đã bị bán sang Trung Quốc; tiếp theo các đối tượng này tiếp tục lừa ba người nữa để bán sang Trung Quốc, khi đi đến bến xe Lào Cai thì các đối tượng đã bị bắt. Căn cứ theo các quy định trên thì không đặt ra vấn đề bồi thường thiệt hại giữa người phạm tội và gia đình người bị hại, vấn đề bồi thường chỉ được đặt ra giữa người phạm tội và người bị hại và theo quy định tại Khoản 3 Điều 6 Luật phòng chống buôn bán người 2011 thì đây là một quyền cơ bản của nạn nhân. Tại Điều 46 Bộ luật hình sự 1999 có quy định các tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự thì người phạm tội có thể bồi thường cho gia đình người bị hại, việc bồi thường cho gia đình có thể được Tòa án xem xét khi quyết định hình phạt.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam