Quy định về thời gian chuẩn bị hồ sơ dự thầu trong đấu thầu

Ngày gửi: 12/03/2020 lúc 11:31:12

Mã số câu hỏi: HTPL42564

Câu hỏi:

Luật gia vui lòng cho tôi hỏi: Đơn vị có mua hồ sơ mời thầu: số thông báo mời thầu 20170610270-00. Đăng trên báo đấu thầu ký báo số 107 ngày 14/6/2017. Thời điểm đóng thầu 9 giờ ngày 27/06/2017. Giá trị gói thầu khoảng (11.5 tỷ- 12tỷ). Cho tôi xin hỏi với thời gian ít hơn 20 ngày như vậy nhà thầu có đủ thời gian chuẩn bị hồ sơ dự thầu không và có đúng theo pháp luật không? Rất mong luật gia giải đáp giúp. Trân trọng cảm ơn!

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Giá trị gói thầu của đơn vị bạn giao động từ 11,5 đến 12 tỷ nhưng do bạn không nói rõ gói thầu của đơn vị bạn thuộc gói thầu nào do đó sẽ chia các trường hợp sau:

– Trường hợp 1: Căn cứ Điều 63 Nghị định 63/2014/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 63. Hạn mức của gói thầu quy mô nhỏ

Gói thầu quy mô nhỏ là gói thầu cung cấp dịch vụ phi tư vấn, mua sắm hàng hóa có giá trị gói thầu không quá 10 tỷ đồng; gói thầu xây lắp, hỗn hợp có giá trị gói thầu không quá 20 tỷ đồng.”

Như vậy, dựa theo quy định trên, gói thầu quy mô nhỏ là gói thầu cung cấp dịch vụ phi tư vấn, mua sắm hàng hóa có giá trị thầu không quá 10 tỷ, gói xây lắp , hỗn hợp có giá trị thầu không quá 20 tỷ đồng. Nếu gói thầu của đơn vị bạn thuộc gói thầu quy mô nhỏ, thời gian chuẩn bị hồ sơ dự thầu tối thiểu là 10 ngày kể từ ngày phát hành hồ sơ mời thầu. Do đó, với khoảng thời gian 14 ngày như vậy nhà thầu có đủ thời gian chuẩn bị hồ sơ dự thầu và đúng theo quy định của pháp luật.

Luật sư tư vấn thời gian chuẩn bị hồ sơ dự thầu:024.6294.9155

– Trường hợp 2: Đối vói các gói thầu còn lại, Điều 12 Luật đấu thầu 2013 quy định, thời gian chuẩn bị hồ sơ dự thầu tối thiểu là 20 ngày đối với đấu thầu trong nước và 40 ngày đối với đấu thầu quốc tế, kể từ ngày đầu tiên hồ sơ mời thầu được phát hành đến ngày có thời điểm đóng thầu. Nhà thầu phải nộp hồ sơ dự thầu trước thời điểm đóng thầu. Như vậy, khoảng thời gian 14 ngày như nêu trên sẽ không đủ thời gian chuẩn bị hồ sơ dự thầu

Việc đưa ra một thời hạn tối thiểu để chuẩn bị hồ sơ dự thầu đã đảm bảo thời gian mà bên phía nhà thầu có thể cập nhật thông tin đấu thầu, chuẩn bị hồ sơ và các giấy tờ liên quan để tham gia đấu thầu. 

Đơn vị tổ chức đấu thầu có thông báo mời thầu ngày 14/06/2017, đóng thầu vào ngày 27/06/2017 nhưng không nói về thời gian phát hành hồ sơ mời thầu nên bạn có thể căn cứ vào những quy định trên để xem xét cụ thể trường hợp của bên bạn.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam