Quy định về ghi hạn sử dụng trên nhãn thực phẩm

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL32519

Câu hỏi:

Chào luật sư. Với 1 sản phẩm thực phẩm đã có xác nhận công bố phù hợp quy định an toàn thực phẩm với hạn sử dung trong công bố là 3 tháng. Nếu: 1. Doanh nghiệp muốn xuất khẩu mặt hàng này nên hạn sử dụng doanh nghiệp tự tăng lên 12 tháng có được không? (vì hàng xuất khẩu nước ngoài họ không quan tâm đến xác nhận công bố). 2. Nếu bán hàng trong nước mà hạn sử dụng tăng lên 12 tháng thì có được không? Doanh nghiệp có thể gửi công văn cho chi cục vệ sinh an toàn thực phẩm xin gia tăng hạn sử dụng lên không? Mong nhận được tư vấn từu luật sư. Xin cám ơn. Ánh Tuyết?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Theo quy định tại Điều 17 Nghị định 38/2012/NĐ-CP về ghi hạn sử dụng trên nhãn thực phẩm:

"1. Hạn sử dụng an toàn bắt buộc phải ghi “Hạn sử dụng”, hoặc “Sử dụng đến ngày” đối với thực phẩm chức năng, thực phẩm bổ sung, thực phẩm bảo vệ sức khỏe, thực phẩm dinh dưỡng y học, thực phẩm tăng cường vi chất và những thực phẩm dễ có khả năng bị hư hỏng do vi sinh vật. Hạn sử dụng an toàn đối với các thực phẩm khác có thể ghi “Sử dụng tốt nhất trước ngày” phù hợp với loại sản phẩm thực phẩm.

2. Đối với thực phẩm ghi “Hạn sử dụng” hoặc “Sử dụng đến ngày” thì không được phép bán ra thị trường khi đã quá thời hạn này.

>>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài: 024.6294.9155

Có thể thấy, việc sản phẩm ghi hạn sử dụng trên nhãn hàng hóa thì không được phép bán ra trên thị trường nếu đã hết hạn sử dụng, và đồng nghĩa với việc bạn không thể gia hạn sử dụng đối với những sản phẩm quá hạn này. Việc tự ý sửa lại hạn sử dụng trên nhãn cũng bị cấm, nếu bạn tự ý thực hiện hành vi đó thì bạn có thể bị xử phạt theo quy định tại Điều 21 Nghị định 185/2013/NĐ-CP:

"1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây trong trường hợp hàng hóa vi phạm có giá trị dưới 1.000.000 đồng:

a) Kinh doanh hàng hóa quá hạn sử dụng ghi trên nhãn hàng hóa hoặc bao bì hàng hóa, trừ thuốc bảo vệ thực vật;

b) Đánh tráo, thay đổi nhãn hàng hóa, bao bì hàng hóa hoặc tẩy xóa, sửa chữa thời hạn sử dụng trên nhãn hàng hóa, bao bì hàng hóa nhằm kéo dài thời hạn sử dụng của hàng hóa;

c) Kinh doanh hàng hóa không rõ nguồn gốc, xuất xứ;

2. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 1 Điều này trong trường hợp hàng hóa vi phạm có giá trị từ 1.000.000 đồng đến dưới 2.000.000 đồng.

3. Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 1 Điều này trong trường hợp hàng hóa vi phạm có giá trị từ 2.000.000 đồng đến dưới 3.000.000 đồng.

… ".

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam