Quy định về địa bàn, thời gian xảy ra chiến tranh bảo vệ Tổ quốc, làm nhiệm vụ quốc tế

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số: HTPL30984

Câu hỏi:

Tháng 8/1986 tôi là sỹ quan lên công tác tại tiểu đoàn 1019 thuộc sư đoàn 326 quân khu 2. Địa bàn thuộc xã Mường So, huyện Phong Thổ, tỉnh Lai Châu. Đến 06/1989 chuyển về đơn vi khác. Vậy khi tôi nghỉ hưu có được trợ cấp một lần theo chế độ làm nhiệm vụ chiến đấu và địa bàn tuyến một biện giới hay không? Câu hỏi thứ hai là tháng 02/1996 tôi được tăng cường cho vùng 4 Hải quân. Làm nhiệm vụ ở đảo trường sa lớn và đảo Năm yết . Nay tôi nghỉ hưu tiền trợ cấp một lần được tính thời gian quy đổi theo mức nào??

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

1. Căn cứ pháp lý

– Quyết định 62/2011/QĐ-TTg.

2. Nội dung tư vấn

Tại Điều 2 Quyết định 62/2011/QĐ-TTg về chế độ, chính sách đối với đối tượng tham gia chiến tranh bảo vệ tổ quốc, làm nhiệm vụ quốc tế ở Căm-pu-chi-a, giúp bạn Lào sau ngày 30 tháng 4 năm 1975 đã phục viên, xuất ngũ, thôi việc có quy định đối tượng áp dụng như sau:

Điều 2. Đối tượng áp dụng

a) Quân nhân, công an nhân dân, người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân, công an nhân dân, nhập ngũ, tuyển dụng sau ngày 30 tháng 4 năm 1975 trực tiếp tham gia chiến tranh bảo vệ Tổ quốc và làm nhiệm vụ quốc tế, có dưới 20 năm phục vụ trong quân đội, công an, cơ yếu đã phục viên, xuất ngũ, thôi việc (bao gồm cả số đi lao động hợp tác quốc tế về phục viên, xuất ngũ, thôi việc) trước ngày 01 tháng 4 năm 2000 hoặc chuyển ngành sau đó thôi việc trước ngày 01 tháng 01 năm 1995 hoặc thương binh nặng đang điều dưỡng tại các đoàn điều dưỡng thương binh, hiện không thuộc diện hưởng chế độ hưu trí, chế độ mất sức lao động, chế độ bệnh binh hàng tháng;

b) Công nhân viên chức quốc phòng, công nhân viên chức công an, công nhân viên chức nhà nước, chuyên gia các ngành (gọi chung là cán bộ, công nhân viên chức) trực tiếp tham gia chiến tranh bảo vệ Tổ quốc và làm nhiệm vụ quốc tế đã thôi việc trước ngày 01 tháng 01 năm 1995, hiện không thuộc diện hưởng chế độ hưu trí, chế độ mất sức lao động hàng tháng;

c) Cán bộ xã, phường, thị trấn (sau đây gọi chung là cán bộ xã) trực tiếp tham gia chiến tranh bảo vệ Tổ quốc đã thôi việc, hiện không thuộc diện hưởng chế độ hưu trí, chế độ mất sức lao động hàng tháng;

d) Dân quân tự vệ, công an xã do chính quyền cấp xã tổ chức và quản lý (bao gồm cả thôn, ấp thuộc các xã biên giới) trực tiếp tham gia chiến tranh bảo vệ Tổ quốc đã về gia đình, hiện không thuộc diện hưởng chế độ hưu trí, chế độ mất sức lao động hàng tháng;

đ) Thanh niên xung phong tập trung sau ngày 30 tháng 4 năm 1975 trực tiếp tham gia chiến tranh bảo vệ Tổ quốc và làm nhiệm vụ quốc tế đã về gia đình, hiện không thuộc diện hưởng chế độ hưu trí, chế độ mất sức lao động hàng tháng."

Để được hưởng trợ cấp theo Quyết định 62/2011/QĐ-TTg thì cần phải đáp ứng các điều kiện tại Điều 3 Quyết định 62/2011/QĐ-TTg như sau:

Điều 3. Quy định về địa bàn, thời gian xảy ra chiến tranh bảo vệ Tổ quốc, làm nhiệm vụ quốc tế

"1. Trực tiếp tham gia chiến tranh bảo vệ Tổ quốc là trực tiếp làm nhiệm vụ chiến đấu, trực tiếp phục vụ chiến đấu ở biên giới Tây Nam, biên giới phía Bắc, làm nhiệm vụ truy quét Ful rô ở Tây Nguyên trong địa bàn và thời gian quy định tại khoản 2, khoản 3 Điều này.

2. Địa bàn xảy ra chiến sự trong chiến tranh bảo vệ Tổ quốc là các huyện thuộc biên giới Tây Nam, biên giới phía Bắc, gồm cả các huyện đảo biên giới và khu vực Hoàng Sa, Trường Sa, DK1; các tỉnh Tây Nguyên và các địa bàn phụ cận có xảy ra chiến sự.

Bộ trưởng Bộ Quốc phòng quy định các địa bàn phụ cận có xảy ra chiến sự.

3. Thời gian xảy ra chiến sự trong chiến tranh bảo vệ Tổ quốc và làm nhiệm vụ quốc tế được xác định như sau:

a) Ở biên giới Tây Nam từ tháng 5 năm 1975 đến ngày 07 tháng 01 năm 1979;

b) Ở biên giới phía Bắc từ tháng 02 năm 1979 đến ngày 31 tháng 12 năm 1988;

c) Truy quét Ful rô từ tháng 5 năm 1975 đến tháng 12 năm 1992;

d) Làm nhiệm vụ giúp bạn Lào từ tháng 5 năm 1975 đến ngày 31 tháng 12 năm 1988;

>>> Luật sư tư vấn địa bàn chiến tranh, nhiệm vụ quốc tế: 024.6294.9155

đ) Làm nhiệm vụ quốc tế ở Căm-pu-chi-a từ tháng 01 năm 1979 đến ngày 31 tháng 8 năm 1989.

Thời gian làm nhiệm vụ quốc tế đối với một số đơn vị làm nhiệm vụ đặc biệt của Bộ Quốc phòng, Bộ Công an do Bộ trưởng Bộ Quốc phòng, Bộ trưởng Bộ Công an quy định."

Theo thông tin bạn trình bày tháng 8/1986 bạn công tác tại tiểu đoàn 1019 thuộc sư đoàn 326 quân khu 2 đến tháng 05/1989. Địa bàn công tác thuộc xã Mường So, huyện Phong Thổ, tỉnh Lai Châu. Tuy nhiên không rõ là bạn có trực tiếp tham gia chiến đấu hay không, và từ 06/1989 chuyển về đơn vi khác thì bạn đã thôi việc tại đơn vị khi nào. Do vậy, nếu bạn trực tiếp tham gia chiến tranh bảo vệ tổ quốc từ tháng 8/1986 đến tháng 5/1989 và sau khi chuyển đơn vị công tác bạn đã thôi việc trước ngày 01 tháng 01 năm 1995 thì bạn sẽ được hưởng trợ cấp theo Quyết định 62/2011/QĐ-TTg.

Hồ sơ xét hưởng chế độ trợ cấp một lần bao gồm:

01 bản khai của đối tượng hoặc thân nhân đối tượng (đối với đối tượng đã từ trần);

Một hoặc một số giấy tờ gốc hoặc được coi như giấy tờ gốc hoặc giấy tờ liên quan (bản chính hoặc bản sao của cấp có thẩm quyền), nếu có;

Đối với thắc mắc thứ hai của bạn là tháng 02/1996 bạn được tăng cường cho vùng 4 Hải quân, làm nhiệm vụ ở đảo Trường Sa lớn và đảo Năm Yết. Nay bạn nghỉ hưu tiền trợ cấp một lần được tính thời gian quy đổi theo mức nào? Do bạn cung cấp thông tin quá chung chung, do vậy chưa đủ căn cứ để có thể xác định trợ cấp một lần khi nghỉ hưu cho bạn được.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam

Lưu ý: Nội dung tư vấn của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy vào từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách hay quy định mới của pháp luật.

Gửi yêu cầu tư vấn

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM