Quy định tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ

Ngày gửi: 23/07/2020 lúc 11:31:12

Mã số câu hỏi: HTPL42133

Câu hỏi:

Tôi điều khiển xe máy đi trên phố nhưng đã bị cảnh sát giao thông bắt giữ. Trong Biên bản xử phạt có ghi các lỗi sau: Lưu thông 2 người không đội mũ bảo hiểm, không giấy phép lái xe, không chứng nhận đăng ký, không giấy chứng nhận bảo hiểm dân sự, không chấp hành hiệu lệnh dừng xe của CSGT, điều khiển xe lạng lách, đánh võng trên đường giao thông và bị phạt hết 20.500.000 đồng. Xin hỏi mức phạt tiền trên có đúng theo quy định không và thủ tục giải quyết ra sao?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Bạn có các hành vi vi phạm cụ thể như sau:

– Người điều khiển, người ngồi trên xe không đội mũ bảo hiểm;

– Hành vi không chấp hành hiệu lệnh của người kiểm soát giao thông (hành vi CSGT thổi phạt nhưng cố ý bỏ chạy không dừng lại);

– Hành vi tham gia giao thông nhưng không có Giấy phép lại xe, Giấy đăng ký xe và Giấy bảo hiểm dân sự tài sản xe cơ giới  theo quy định của pháp luật;

– Hành vi điều khiển xe lạng lách, đánh võng trên đường bô trong, ngoài đô thị;

Căn cứ vào Điều 9 Nghị định số 34/2010/NĐ-CP ngày 2 tháng 4 năm 2010 của Chính phủ quy định về xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ thì bạn bị xử phạt như sau:

– Theo quy định tại điểm i khoản 3 Nghị định này thì hành vi người điều khiển, người ngồi trên xe không đội mũ bảo hiểm sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đến 200.000 đồng.

– Theo quy định tại điểm g khoản 4 Điều 9 Nghị định này thì hành vi không chấp hành hiệu lệnh của người kiểm soát giao thông sẽ bị xử phạt từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

– Theo quy định tại Khoản 3 Điều 24 Nghị định này thì hành vi người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, hoặc các loại xe tương tự xe gắn máy không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực thì sẽ bị phạt tiền từ 80.000 đến 120.000 đồng.

– Theo quy định tại điểm c Khoản 2 Điều 24 Nghị định này thì hành vi người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, hoặc các loại xe tương tự xe gắn máy không mang theo Giấy đăng ký xe thì sẽ bị phạt tiền từ 80.000 đến 120.000 đồng.

– Theo quy định tại điểm a Khoản 4 Điều 24 Nghị định số này thì hành vi người điều khiển xe mô tô không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp thì bị phạt từ 800.000 đến 1.200.000 đồng.

– Theo quy định tại điểm b Khoản 7 Điều 9 Nghị định này thì hành vi điều khiển xe lạng lách, đánh võng trên đường bô trong, ngoài đô thị sẽ bị phạt tiền từ 5.000.000 đến 7.000.000 đồng.

Như vậy, mức phạt tiền tối đa đối với người điều khiển xe máy mà có các hành vi vi phạm giao thông kể trên sẽ là:

(400.000 (200.000×2) + 1.000.000 + 120.000 + 120.000 + 1.200.000 + 7.000.000) = 9.840.000 đồng

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam