Dịch vụ doanh nghiệp online toàn quốc

Quy định của luật hình sự về tội dâm ô đối với trẻ em

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL41481

Câu hỏi:

Tôi có người con gái chưa tròn 4tuổi được gởi ở trường mầm non nhưng thời gian này bé nói bị đau vùng kín hỏi bé nhiều lần bé mới nói có «ông già ở trường lột quan cháu ra rồi đưa ngón tay vao» người nhà đưa đi khám được bác sĩ cho biết bé bị xâm hại tình dục .Vậy cho con hỏi phải làm sao và bắt đầu từ đâu?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật hình sự năm 1999

2. Nội dung tư vấn

Căn cứ quy định tại Điều 116, Bộ luật hình sự năm 1999 quy định về tội dâm ô đối với trẻ em như sau:

“Điều 116. Tội dâm ô đối với trẻ em

1. Người nào đã thành niên mà có hành vi dâm ô đối với trẻ em, thì bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến bảy năm:

a) Phạm tội nhiều lần;

b) Đối với nhiều trẻ em;

c) Đối với trẻ em mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;

d) Gây hậu quả nghiêm trọng;

đ) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười hai năm.

4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.”

Như vậy, trong trường hợp của bạn bạn cần có chứng cứ xác thực chứng minh được hành vi của người đó nếu người đó trên 18 tuổi  có hành vi xâm phạm đối với con gái của bạn. Hành vi của người dùng mọi thủ đoạn có tính chất loạn dâm dục nhằm thỏa mãn dục vọng của mình nhưng không có ý định giao cấu với nạn nhân. Không có ý định giao cấu  nhằm thỏa mãn dục vọng. Bạn có thể liên hệ với nhà trường phối hợp với nhà trường tìm ra người có hành vi xâm phạm đến con gái bạn. Sau đó bạn tố cáo tới cơ quan công an cấp quận, huyện nơi bạn cư trú để xem xét giải quyết khởi tố vụ án hình sự về tội dâm ô đồi với trẻ em theo quy định tại Điều 116, Bộ luật hình sự năm 1999.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam