Quân nhân xuất ngũ có được cộng nối thời gian tham gia bảo hiểm không?

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL37402

Câu hỏi:

Kính thưa Luật sư. Bố tôi có tham gia quân đội từ năm 1979 và về năm 1990, thời gian đó vừa làm chiến sỹ vừa làm đại đội phó. Năm 2004 trở về quê và tham gia là phó ban công an xã, tham gia bảo hiểm từ tháng 1-T7/2004, sau đó nhà nước có nghị định nên bố tôi không được tham gia bảo hiểm nhưng vẫn công tác đến nay. Đến T1/2016 bố tôi tiếp tục được nhà nước cho tham gia bảo hiểm vì quy định mới là phó ban công an được tiếp tục tham gia BH Xin luật sư giúp tôi trả lời Bố tôi có được nối thời gian đóng bảo hiểm ở trong bộ đội không. Bố tôi đã làm thủ tục và xác nhận đầy đủ thời gian ở bộ đội, tuy nhiên hiện nay bảo hiểm xã hội tỉnh yên bái vẫn chưa xác nhận cho bố tôi, họ có trả lời vì do bố tôi là bán chuyên trách nên không được nối thời gian đóng BH. Tôi xin cảm ơn luật sư rất nhiều. ?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

1. Căn cứ pháp lý

– Thông tư liên tịch số 01/2014/TTLT-BQP-BCA-BLĐTBXH.

2. Nội dung tư vấn

Theo quy định tại khoản 7 Điều 1 Thông tư liên tịch số 01/2014/TTLT-BQP-BCA-BLĐTBXH:

"7. Bổ sung Khoản 9 a vào Phần C Thông tư liên tịch số 148/2007/TTLT/BQP-BCA-BLĐTBXH như sau:

“9 a. Quân nhân, công an nhân dân phục viên, xuất ngũ, thôi việc trước ngày 15/12/1993, sau đó chuyển sang làm việc có tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc tại các cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp Nhà nước, hưởng lương từ ngân sách Nhà nước hoặc các doanh nghiệp thuộc các thành phần kinh tế, hợp tác xã, hộ kinh tế cá thể, tổ hợp tác, tổ chức khác (gọi chung là đơn vị; bao gồm cả người làm việc tại y tế xã, phường, thị trấn, giáo viên mầm non hoặc giữ các chức danh ở xã, phường, thị trấn trước ngày 01/01/1995 được tính hưởng bảo hiểm xã hội sau đó chuyển sang các đơn vị trong và ngoài Nhà nước) và cá nhân có thuê mướn, sử dụng và trả công cho người lao động có tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc cả năm chế độ mà không hưởng chế độ trợ cấp theo quy định tại Quyết định số 47/2002/QĐ-TTg ngày 11 tháng 4 năm 2002; Điểm a Khoản 1 Điều 1 Quyết định số 290/2005/QĐ-TTg ngày 08 tháng 11 năm 2005; Quyết định số 92/2005/QĐ-TTg ngày 29 tháng 4 năm 2005; Quyết định số 142/2008/QĐ-TTg ngày 27 tháng 10 năm 2008; Quyết định số 38/2010/QĐ-TTg ngày 06 tháng 5 năm 2010; Quyết định số 53/2010/QĐ-TTg ngày 20 tháng 8 năm 2010 và Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg ngày 09 tháng 11 năm 2011 của Thủ tướng Chính phủ thì được cộng nối thời gian công tác trong Quân đội, Công an trước đó với thời gian công tác có đóng bảo hiểm xã hội sau này để tính hưởng bảo hiểm xã hội."

Bố bạn có thời gian tham gia quân ngũ thời gian từ 1971 đến 1990 tức là 11 năm, sau đó xuất ngũ và về quê tham gia phó ban công an xã đóng bảo hiểm từ 1/7/2004 một thời gian, khi có quy định của nhà nước cho bố bạn tiếp tục đống bảo hiểm là từ tháng 01/2016. Vậy thời gian đóng bảo hiểm xã hội của bố bạn có thể được cộng dồn bằng cả 3 khoảng thời gian trên nếu bố bạn chưa hưởng bất kì một chế độ trợ cấp nào theo những quyết định ở trên. Nếu bố bạn đã hưởng thì sẽ không được thực hiện việc công dồn thời gian đóng bảo hiểm nữa. Ngoài ra theo quy định trên thì cũng sẽ không phân biệt chức vụ của bố bạn là chuyên trách hay bán chuyên trách mà chỉ quy định là quân nhân có thời gian phục vụ quân ngũ là đã thuộc đối tượng xét để cộng dồn.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam

VĂN BẢN MỚI BAN HÀNH