Quân nhân chuyên nghiệp nghỉ hưu có được hưởng trợ cấp một lần

Ngày gửi: 20/08/2020 lúc 09:48:13

Mã số: LD256

Câu hỏi:

Chào Luật sư! Tôi sinh ngày 30/10/1969 nhập ngũ tháng 3 năm 1988 cho đến ngày 1/4/2014 tôi có quyết định nghỉ hưu chính thức thuộc đơn vị lữ đoàn xe tăng 409 quân khu 1. Thời gian công tác của tôi là 26 năm 1 tháng, trước khi nghỉ hưu là cấp bậc thiếu tá quân nhân chuyên nghiệp. Xin luật sư cho biết, tôi có được hưởng chế độ trợ cấp 1 lần theo Nghị định 21/2009/NĐ-CP không? Được hưởng như thế nào? Cảm ơn Luật sư.

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Khoản 2 Điều 2 Nghị định 21/2009/NĐ-CP quy định chế độ trợ cấp một lần đối với sĩ quan nghỉ hưu trước hạn tuổi cao nhất theo cấp bậc quân hàm quy định tại khoản 1 Điều 13 Luật Sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam 1999 sửa đổi, bổ sung 2008 như sau:

* Đối tượng được hưởng chế độ trợ cấp một lần gồm:

- Sĩ quan thuộc diện dôi dư do thay đổi tổ chức, biên chế theo quyết định của cấp có thẩm quyền;

- Sĩ quan hết hạn tuổi giữ chức vụ chỉ huy, quản lý đơn vị theo quy định tại khoản 3 Điều 13 Luật Sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam 1999 sửa đổi, bổ sung 2014 mà quân đội không còn nhu cầu bố trí, sử dụng.

Theo quy định của Điều 13 Luật sĩ quan quân đội nhân dân Việt Nam 1999, sửa đổi bổ sung 2008 thì hạn tuổi cao nhất theo cấp bậc quân hàm được xác định như sau:

Cấp Úy: nam 46, nữ 46;

Thiếu tá: nam 48, nữ 48;

Trung tá: nam 51, nữ 51;

Thượng tá: nam 54, nữ 54;

Đại tá: nam 57, nữ 55;

Cấp Tướng: nam 60, nữ 55.

Tuổi để xác định sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp nghỉ hưu trước hạn tuổi so với hạn tuổi cao nhất theo cấp bậc quân hàm ít nhất là 1 năm (đủ 12 tháng) được tính từ tháng sinh đến tháng liền kề trước khi sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp nghỉ hưởng lương hưu hàng tháng.

Trường hợp của bạn tính đến thời điểm này bạn đã được 46 tuổi, trước khi nghỉ hưu, bạn có cấp bậc là Thiếu tá, phục vụ tại ngũ mà theo quy định của Luật sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam 1999. Mà theo quy định, đối với thiếu tá phục vụ tại ngũ, để được hưởng chế độ trợ cấp 1 lần phải nằm trong hạn tuổi nghỉ hưu trước 48 tuổi ít nhất 12 tháng tính theo tháng sinh như vậy, bạn thuộc trường hợp nghỉ hưu trước hạn tuổi cao nhất theo cấp bậc quân hàm, được hưởng chế độ trợ cấp một lần theo quy định tại Nghị định 21/2009/NĐ-CP.

Chế độ trợ cấp một lần theo Nghị định 21/2009/NĐ-CP gồm:

3 tháng tiền lương cho mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi

5 tháng tiền lương cho 20 năm đầu công tác. Từ năm từ hai mốt trở đi, mỗi năm công tác được trợ cấp ½ tháng tiền lương.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam

Lưu ý: Nội dung tư vấn của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy vào từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách hay quy định mới của pháp luật.

Gửi yêu cầu tư vấn

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM