Phó Chủ tịch UBND huyện (chủ tịch Hội đồng xét duyệt) vòi tiền người nhà học sinh

Ngày gửi: 12/05/2019 lúc 11:31:12

Mã số câu hỏi: HTPL41296

Câu hỏi:

Con ông B có đủ điều kiện, tiêu chuẩn học cử tuyển. Tuy nhiên, trong quá trình xét duyệt hồ sơ cho các em học sinh hệ cử tuyển, ông A là Phó Chủ tịch UBND huyện (chủ tịch Hội đồng xét duyệt) gặp riêng và yêu cầu ông B đưa 50 triệu để sắp xếp cho con ông B đi cử tuyển. Sau khi xong việc, ông B đã làm đơn tố cáo hành vi nhũng nhiễu của ông A. Như vậy, ông A đã có những hành vi tham nhũng nào? Ông A và B sẽ bị xử lý như thế nào? Mong luật sư tư vấn giúp em.

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

 

Căn cứ vào Điều 283 Bộ Luật Hình sự quy định:

“Điều 283. Tội lợi dụng chức vụ, quyền hạn gây ảnh hưởng đối với người khác để trục lợi

1. Người nào lợi dụng chức vụ, quyền hạn, trực tiếp hoặc qua trung gian đã nhận hoặc sẽ nhận tiền, tài sản hoặc lợi ích vật chất khác dưới bất kỳ hình thức nào có giá trị từ năm trăm nghìn đồng đến dưới mười triệu đồng hoặc dưới năm trăm nghìn đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng, đã bị xử lý kỷ luật về hành vi này mà còn vi phạm, để dùng ảnh hưởng của mình thúc đẩy người có chức vụ, quyền hạn làm hoặc không làm một việc thuộc trách nhiệm hoặc liên quan trực tiếp đến công việc của họ hoặc làm một việc không được phép làm, thì bị phạt tù từ một năm đến sáu năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ sáu năm đến mười ba năm:

a) Có tổ chức;

b) Phạm tội nhiều lần;

c) Tiền, tài sản hoặc lợi ích vật chất khác có giá trị từ mười triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng;

d) Gây hậu quả nghiêm trọng khác.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười ba năm đến hai mươi năm:

a) Tiền, tài sản hoặc lợi ích vật chất khác có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới ba trăm triệu đồng:

b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng khác.

4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù hai mươi năm hoặc tù chung thân:

a) Tiền, tài sản hoặc lợi ích vật chất khác có giá trị từ ba trăm triệu đồng trở lên;

b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng khác.

5. Người phạm tội còn bị cấm đảm nhiệm chức vụ nhất định từ một năm đến năm năm, có thể bị phạt tiền từ một lần đến năm lần số tiền hoặc giá trị tài sản đã trục lợi.”

>>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài: 024.6294.9155

    Từ căn cứ trên có thể thấy rằng việc “Phó Chủ tịch UBND huyện (chủ tịch Hội đồng xét duyệt) gặp riêng và yêu cầu ông B đưa 50 triệu để sắp xếp cho con ông B đi cử tuyển”  là việc ông A lợi dụng chức vụ, quyền hạn, trực tiếp với giá trị 50 triệu đồng là trái quy định của pháp luật hình sự cụ thể là vi phạm điểm a Khoản 3 Điều 283 BLHS:

  “3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười ba năm đến hai mươi năm:

    a) Tiền, tài sản hoặc lợi ích vật chất khác có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới ba trăm triệu đồng”

   Theo như quy định này thì ông A có thể bị phạt từ mười ba năm đến hai mươi năm.

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Luật sư: 024.6294.9155  để được giải đáp.

Chuyên viên tư vấn: Vũ Hồng Ngọc

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam